New Document

เกรดสำคัญกับการสมัครงานจริงหรือ

ห้องเภสัชกร

เกรดสำคัญกับการสมัครงานจริงหรือ

โพสต์โดย choccolate » 21 เม.ย. 2009, 15:35

พอดีน้องเพิ่งเรียนจบนะค่ะพี่ และก็เริ่มที่จะสมัครงาน ทว่าดูเหมือนปัจจุบันนี้เรื่องเกรดก็เป็นเรื่องสำคัญที่ใช้เป็นตัวตัดสินใจรับเภสัชกรเข้าทำงาน แต่โดยส่วนตัวน้องคิดว่าน่าจะขึ้นกับตัวบุคคลมากกว่า พี่ๆละค่ะคิดว่ายังไงบ้าง ช่วยแชร์ข้อมูลความรู้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
choccolate

Re: เกรดสำคัญกับการสมัครงานจริงหรือ

โพสต์โดย apotheker » 21 เม.ย. 2009, 15:59

อยู่ที่ว่าเป็นงานด้านไหนด้วยนะครับ แต่ผมว่าส่วนมากเลยที่สำคัญมากคือมีคนเรคคอมเมนด์มา ในความจริงแล้วการจะพิจารณารับใครสักคนต่อให้ออกแบบสัมภาษณ์ดีแค่ไหนก็ไม่เท่ากับว่าคนที่เราเชื่อใจแนะนำมาว่าดี และเหมาะสมกับงานที่เราต้องการ

งานส่วนใหญ่ก็ฝึกกันได้ แต่ทีแก้ยากคือนิสัยใจคอ ซึ่งไม่ใช่นิสัยดีเท่านั้น แต่ต้องเข้ากันได้ด้วย นั่นแหละคือสิ่งที่หัวหน้างานต้องการมากที่สุดในการทำงาน แล้วอะไรจะเป็นตัวบอกได้ล่ะว่าใครที่เหมาะกับที่เราต้องการ ก็ต้องเป็นการแนะนำมาจากคนที่เรารู้จักและเชื่อใจนั่นแหละ

ดังนั้นสิ่งที่น้องเภสัชควรจะทำก็คือการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีกับรุ่นพี่ตอนที่เราเรียนอยู่ แล้วรุ่นพี่นี่แหละที่จะช่วยแนะนำเราในการทำงานได้ดีที่สุด เรื่องเกรด ไม่ค่อยดูเท่าไหร่ นอกจากจะเอาไว้ทำงานด้านวิชาการ หรือเป็นอาจารย์
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่