New Document

เภสัชกรเตรียมยาเคมีบำบัด มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

ห้องเภสัชกร

เภสัชกรเตรียมยาเคมีบำบัด มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

โพสต์โดย VectorRx » 08 เม.ย. 2009, 21:47

ถ้าพี่ๆ เป็นเภสัชกรจบใหม่ แต่ตำปหน่งงานที่ไปสมัครมีการถามแบบให้เลือกว่า
1. ทำได้ --> ได้งาน
2. ทำไม่ได้ --> ตกสัมภาษณ์ (คิดว่าแน่นอนอ่ะครับ)

คิดว่าถ้าทำแล้วมีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนอ่ะครับผม แล้วค่าตอบแทน (โรงพยาบาลเอกชน) ได้ค่าเสี่ยงเพิ่มประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
(ปล.ทำแค่เดือนละประมาณ 2 weeks, คนไข้ไม่เยอะครับ 10-15 คน/week ครับผม) มีตู้ BSC เรียบร้อย ไม่แน่ใจมีชุดคลุมอวกาศให้ไหมนะครับ

ผมหล่ะเครียดเลย เอายังไงดีครับผม ช่วยชี้แนะทีครับ :cry:

ไหนๆ ก็สอบถามแล้ว ขอรบกวนขอทราบฐานเงินเดือนเภสัชกร จบใหม่ โรงพยาบาลเอกชน มาตรฐานโรงพยาบาลที่ผ่าน JCI แล้วนิดนึงนะครับผมว่า เค้าให้
1.เงินเดือน Fix ที่เท่าไหร่
2.ค่าใบประกอบ ให้ 5,000 บาท เท่ากันทุกที่ไหมครับ
3.ค่าเวร โดยรวมๆ น่าจะเฉลี่ยที่เดือนละกี่บาทเอ่ย
4.รพ. นอกจากบำรุงราษฎร์แล้ว ในเครือสมิติเวช หรือกรุงเทพ มีการให้ค่าความเชี่ยวชาญด้านภาษาไหมครับ วัดที่ TOEIC กี่คะแนนเหรอครับผม
5.มีค่าอื่นๆ ไหมครับผม

ขอบคุณทุกคำชี้แนะล่วงหน้านะครับ :biggrin:
แก้ไขล่าสุดโดย VectorRx เมื่อ 08 เม.ย. 2009, 23:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
VectorRx

Re: เภสัชกรเตรียมยาเคมีบำบัด มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

โพสต์โดย NorthPhar » 08 เม.ย. 2009, 22:13

ความเสี่ยงในการผสมยา ขึ้นอยู่กับเทคนิคการผสมยาของน้องเองและอุปกรณ์ในการป้องกันการปนเปื้อนยาเคมีบำบัด ถ้าต้องรับผิดชอบงานนี้จริงๆ คงต้องผ่านการฝึกอบรมก่อนครับ อยู่ๆ คงไปทำเฉยๆ ไม่ได้
NorthPhar

Re: เภสัชกรเตรียมยาเคมีบำบัด มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

โพสต์โดย VectorRx » 10 เม.ย. 2009, 09:03

งั้น พี่ๆ คิดว่า ไม่อันตรายมากใช่ไหมครับ :eek:
VectorRx

โพสต์โดย zartingtong » 10 เม.ย. 2009, 12:39

เอาเป็นว่าผมไม่ทำงานนี้ครับ กลัวสูญพันธุ์
:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย NorthPhar » 10 เม.ย. 2009, 17:44

VectorRx เขียน:งั้น พี่ๆ คิดว่า ไม่อันตรายมากใช่ไหมครับ :eek:

อันตรายครับ แต่จะมากน้อยขึ้นกับเทคนิคการผสมยาของผู้ปฏิบัติงานเองและอุปกรณ์ในการป้องกันว่าเพียงพอหรือไม่

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าอันตรายน้อยกว่า กินเหล้าเมาแล้วขับรถครับ M12
NorthPhar

โพสต์โดย VectorRx » 10 เม.ย. 2009, 21:41

โหย... กลัวสูญพันธุ์ น่ากลัวเชียว..!! :eek:
แก้ไขล่าสุดโดย VectorRx เมื่อ 10 เม.ย. 2009, 22:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
VectorRx

โพสต์โดย adRIAmYCin » 10 เม.ย. 2009, 21:51

มิน่าหละ บางคนถึงได้ไม่แต่งงานซะที :lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

โพสต์โดย kookpoon » 11 เม.ย. 2009, 02:01

เป็นผม ๆ ไม่ทำครับ

เพราะกว่าจะรู้ตัวว่าเกิดอะไรขึ้นมา มันย้อนเวลากลับไปไม่ได้

รพ.ก็ไม่มารับผิดชอบอะไรกับชีวิตเราครับ
รูปภาพ
kookpoon

โพสต์โดย Dr.Naive » 23 เม.ย. 2009, 23:05

NorthPhar เขียน:ความเสี่ยงในการผสมยา ขึ้นอยู่กับเทคนิคการผสมยาของน้องเองและอุปกรณ์ในการป้องกันการปนเปื้อนยาเคมีบำบัด ถ้าต้องรับผิดชอบงานนี้จริงๆ คงต้องผ่านการฝึกอบรมก่อนครับ อยู่ๆ คงไปทำเฉยๆ ไม่ได้[/quo

ดีครับพี่ไม่ทราบว่าการที่เภสัชกรโรงพยาบาลจะไปดูงานที่โรงพยาบาลเชียงราย ควรทำอย่างไรบ้างครับ

ปล.อดีตนักศึกษาฝึกงาน TPN เชียงราย
Dr.Naive

โพสต์โดย NorthPhar » 24 เม.ย. 2009, 07:35

Dr.Naive เขียน:
NorthPhar เขียน:ความเสี่ยงในการผสมยา ขึ้นอยู่กับเทคนิคการผสมยาของน้องเองและอุปกรณ์ในการป้องกันการปนเปื้อนยาเคมีบำบัด ถ้าต้องรับผิดชอบงานนี้จริงๆ คงต้องผ่านการฝึกอบรมก่อนครับ อยู่ๆ คงไปทำเฉยๆ ไม่ได้[/quo

ดีครับพี่ไม่ทราบว่าการที่เภสัชกรโรงพยาบาลจะไปดูงานที่โรงพยาบาลเชียงราย ควรทำอย่างไรบ้างครับ

ปล.อดีตนักศึกษาฝึกงาน TPN เชียงราย

้โทรมาคุยก่อนครับว่าจะมาช่วงไหน ถ้าดูงานก็ทำหนังสือมาได้เลยครับ แต่ถ้าจะฝึกงานต้องดูก่อนครับ เพราะต้องหาช่วงเวลาที่ไม่มีนักศึกษาฝึกงานจะไ้ด้ฝึกเต็มที่ครับ
NorthPhar

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่