New Document

เภสัชศิลปากร และ เภสัชมศว

ห้องเภสัชกร

โพสต์โดย moon » 20 เม.ย. 2009, 06:32

ทั้งสองที่นี้ดีs,f
แต่ถ้าจะเลือกจริงๆควรเลือกที่ไหนดี
เพราะว่าคะแนนใกล้กันเลยไม่อยากเลือกไปทั้งสองอันค่ะ

ฝากแนะนำด้วยนะค่ะ

ปล.........อยากเลือกเชียงใหม่
แต่ว่าพ่อแม่ไม่อยากให้ไป
ด้วยเหตุผลที่ว่า
-มันไกลมากๆ
-ค่าใช้จ่ายเยอะ
-ไม่มีคนรุจักอยู่ที่นู้น
-อันตรายพ่อแม่เป็นห่วง
-นั่งรถนานพ่อแม่จามีโอกาศไปเยี่ยมยาก
ทั้งหมดเป็นเหตุผลที่เราตัดใจไม่เลือก
เราทำถูกแล้วใช่มั้ย หรือว่าอยากไปก้ตามใจเราไปเลย

ขอบคุณค้า^^
moon

Re: เภสัชศิลปากร และ เภสัชมศว

โพสต์โดย SR7313 » 20 เม.ย. 2009, 12:04

ไปเรียนเชียงใหม่ก็ดี ประสพการณ์ชีวิตเยอะดี อาจารย์ก็น่ารัก หนับหนุน หนับหนุน
SR7313

โพสต์โดย Myristica » 20 เม.ย. 2009, 18:31

มศว อยู่กลางทุ่ง มศก อยู่กลางเมือง
สนันสนุนเรียนใกล้บ้าน พ่อแม่สบายใจ
จำนวนนศ. มศก มีจำนวนมากรับตรงอีกมาก
มศว จำนวนน้อยกว่า และระดับความรู้ใกล้เคียงกันมากกว่า
Myristica

โพสต์โดย zartingtong » 20 เม.ย. 2009, 18:43

ผู้หญิงยังไงก็ศิลปากรดีกว่า ไปมาง่าย
:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย angelo » 21 เม.ย. 2009, 01:24

ถ้ามองไกลไปอีกนิดนะครับ คิดถึงตอนต้องสอบสภา ให้พิจารณาผลสอบใบประกอบด้วยก็ดีนะครับ
เผื่อจะได้ไม่ลำบากตอนปลาย
angelo

โพสต์โดย Dr.Naive » 23 เม.ย. 2009, 23:02

ผมไม่ทราบนะครับ ว่าเลือกไปหรือยัง

เรียนที่ไหนก้อได้นะครับ เเต่ผมอยากเเนะนำ เชียงใหม่ เพราะ ภาคเหนือเขามีวัฒนธรรมครับ
ส่วนเปอร์เซนต์การสอบใบประกอบไม่สำคัญครับ เพราะคณะช่วยเราได้ส่วนหนึ่งที่สำคัญเราช่วยตัวเองมากเเค่ไหน
Dr.Naive

โพสต์โดย kumnungv » 24 เม.ย. 2009, 06:54

Dr.Naive เขียน:ผมไม่ทราบนะครับ ว่าเลือกไปหรือยัง

เรียนที่ไหนก้อได้นะครับ เเต่ผมอยากเเนะนำ เชียงใหม่ เพราะ ภาคเหนือเขามีวัฒนธรรมครับ
ส่วนเปอร์เซนต์การสอบใบประกอบไม่สำคัญครับ เพราะคณะช่วยเราได้ส่วนหนึ่งที่สำคัญเราช่วยตัวเองมากเเค่ไหน

ผมเป็นคนไม่มีวัฒนธรรมหรือนี่ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kumnungv

โพสต์โดย doggy » 25 เม.ย. 2009, 18:07

ถ้าจะเลือกพี่ว่าเอาที่ชอบดีกว่านะ จะได้ไม่เสียใจทีหลังที่ไม่ได้เลือกเอง ไม่มีที่ไหนดีที่สุดหรอก แต่ละที่มีจุดเด่นแตกต่างกัน
นเรศวร สงชลา มหาสารคาม จุดเด่นคือ pharm D เน้นเรื่องการบริบาลเภสัชกรรม เรื่องทางการผลิตพวกนี้เขาเหมือนจะไม่เน้นมากเท่าการบริบาลผู้ป่วยนะ แต่เขาก็มีเรียนเหมือนกันนะ ไม่สนใจมหาลัยพวกนี้ดูบ้างเหรอ 555
แต่ ส่วนตัวนะ พี่เป็นคนชิลๆ ที่ไหนที่เรียนแล้วไม่เครียดมาก บรรยากาศดี ก็จะเลือกเรียนที่นั้นเป็นเหตุผลต้นๆ ส่วนเรื่องวิชาความรู้พี่คิดว่าเนื้อหาความลึกความละเอียดคงแตกต่างกันไปในแต่ละมหาลัย สำหรับที่ศิลปากร พี่คิดว่าเนื้อหาที่นี่สามารถทำออกมาได้
ค่อนข้างกระชับ คือเลือกที่เด่นๆออกมาให้แล้วอะ แทบไม่ต้องสแกนอะไรอีก มันมีผลดีตอนฝึกงานและสอบใบประกอบ
ชีสหนาๆมีน้อยมาก อาจารย์เน้นให้เข้าใจก่อน แล้วไปเปิดหาเพิ่มเติมเอาเอง พี่ว่าทุกมหาลัยก็สอนงี้ละ ปูฟื้นให้แล้วเราต่อยอดเอง แต่ประเด็นหลักๆต้องได้ ที่ควรรู้ต้องรู้ เจอบ่อยๆ มันก็จำได้เองละ ยังไงถ้าไม่รู้อย่างน้อยก็ต้องรู้ว่าจะไปหาเปิดให้รู้จากที่ไหน ซึ่งพี่อยากบอกว่ามันดีกับพวกที่ขี้เกียจอย่างพี่มาก เวลาที่พี่ไปฝึกงานพี่แบกชีสบางๆไป เบากระเป๋ากว่าเพื่อน ประเด็นหลักๆ ส่วนใหญ่รู้เป็นkey อยู่ในหัวแล้ว แบกdrug information ไปเล่มเดียว ไว้ช่วยชีวิต ก็รอด ขึ้นวอร์ดก็ทำแบบนี้ ก็รอด ยิ่งถ้าที่ไหนมีห้องสมุดนะโอ รอดแน่นอน
แต่จุดด้อยของการเรียนห้าปีก็คือประสบการณ์ ที่จะด้อยกว่ารุ่นพี่หกปี ก็เรียนรู้จากพี่ มน มอ มมส เอาเอง (ขอบคุณมากนะพี่พี่ ทำให้รอดตายมาได้ ได้อะไรเยอะมาก )
doggy

โพสต์โดย doggy » 25 เม.ย. 2009, 18:08

แต่ที่พี่บอกเรียนชิวๆไม่ได้หมายความว่าที่นี่จะเรียนง่ายๆ เราก็มียาขมของเราเหมือนกัน เพราะ ในคณะจะตัดตามเกณฑ์ ต้องท่องให้ขึ้นใจว่า Fคือ เป้อ Fเยอะ จะโปร Fเยอะๆๆๆจะไทร์ ไม่ว่ายังไงก็ต้องห้ามF ซักวิชา เพราะที่คณะคะแนนสอบร้อยละร้อย ถ้าสอบตกจะไม่มีการเปิดSummer ปัญหาก็คือวิชาที่ต้องเรียนต่อๆกันไปมันจะลงไม่ได้ จะเริ่มจัดตารางเรียนไม่ได้ แล้วตารางก็จะว่างไปเองโดยอัตโนมัต จากนั้นก็จะไหลย้อยไปเรียนรวมกับน้องในอีกปีหนึ่ง นั้นหมายถึง การตกรุ่นนั้นเอง วิชาที่พูดถึง คือทุกวิชานะ แม้แต่วิชาบริหาร หรือ กฎหมาย ก็ทำคนเป้อมาแล้ว ทุกคนก็เลยต้องดูแลตัวเองให้ดีๆ ช่วยกันติวก็ได้ ยังไงก็ตัดตามเกณฑ์
doggy

โพสต์โดย doggy » 25 เม.ย. 2009, 18:09

ในเรื่องทำLab อุปกรณ์ที่นี่พร้อม ไม่ต้องกลัวว่าจะต้องแย่งกันใช้ มีให้ใช้เยอะแยะ จนไม่อยากจะใช้เลยทีเดียว รับประกันว่าห้องLab ของศิลปากร ครบเครื่องที่หนึ่งเลยละ ไม่มีใครพูดหรอกว่าไม่ได้ทำlabหนะ มีแต่พูดว่า อยากโดดlab ซะมากกว่า ถ้าชอบทางการผลิตก็เลือกเรียนภาค phartechได้ น่าสนใจนะ เพื่อนพี่มันทำเครื่องสำอางกัน สนุกดีนะ ที่นี่ทุกคนต้องเรียน tech 5เล่ม
เป็นวิชาบังคับที่เรียนจริงจังมากมาย พี่ไม่ได้เลือกเรียนสาขา phartech แต่พี่ก็คิดว่าพี่ยังพอทำมันได้นะ
ให้จบคลินิคมาต่อโท ด้านฟาเทคก็เชื่อว่าไม่มีปัญหาอะไร แหมเรียนตั้งหลายเล่มนี่นะ
doggy

โพสต์โดย doggy » 25 เม.ย. 2009, 18:12

ส่วนอาจารย์ที่นี่ กันเองและใจดีมาก อาจเนื่องจากอายุ และ อากาศดีๆ 555 จริง ถ้าทำตัวให้เป็นเหมือนนักศึกษาทั่วไป ไม่เกเร และรู้หน้าที่ ชีวิตจะชิลๆมากจริงๆอะสำหรับที่นี่

สุดท้ายเรื่องใหญ่ เรื่องสอบใบประกอบ จริงๆมันเป็นเรื่องของทุกคนในชั้นปีนะที่ต้องร่วมมือกัน คนเดียวทำไม่สำเร็จหรอก
โดยเฉพาะข้อสอบปฏิบัติหนะ (ospe) ตัวพี่อ่านหนังสือเรื่อยๆหนะมันสะสม อาศัยในชั้นปีมีเพื่อนๆที่เขาเป็นstaff ทำหน้าที่แบ่งงานให้ทุกคนไปจัดทำหนังสือเพื่อมาติวกันเอง แบ่งกันไปบทสองบท แล้วก็ดึงที่สำคัญมาติวให้เสร็จก่อนไปฝึกงานผลัดสุดท้าย แรกๆพี่ก็ว่ามันทุลักทุเล แต่ก็พยายามเข้าติวกับเพื่อนทุกครั้ง เย็นๆก็มีแอบหลับบ้าง ชีสเพื่อนซีกันมาเป็นตั้งๆ เชื่อมั้ยสูงเท่าหัวเข่าถึงสามกอง
ชีสบ้าไรไม่รู้หลายสำนักนักอ่านไม่ไหว สุดท้ายพี่ตัดสินใจวางชีสมหาลัยอื่นซะ หยิบชีสเรียนของตัวเองนั้นละกับชีสติวที่เพื่อนทำให้นั้นละ
มาอ่าน รอบเดียวเลิก (เพราะอ่่านได้รอบเดียวไง อ่านไม่ทัน555) วันสอบจริง ไม่มีความจำระยะสั้นอีกแล้ว ทุกอย่างที่เขาถามมันเหมือนซ่อนๆอยู่ในหัว ต้องเค้นออกมาตอบเอง ส่วนใหญ่ก็อย่างที่บอกมันเป็นเรื่องหลักๆที่อาจารย์เคยย้ำ เคยสอนมาแล้วทั้งนั้น บวกกับประสบการณ์ฝึกงานจริงๆ รู้เลยว่าโชคดีที่ตอนเรียนตั้งใจ อะไรๆมันก็เลยพอติดหัวไปสอบบ้าง แล้วก็ผ่านไปได้ คะแนนดีเวอร์ด้วยสิทั้งสองตัวเลย เป็นปลื้มมาก โดยเฉพาะ MCQ เฉพาะเพื่อนกลุ่มพี่ได้ช่วง75-80 และ Ospeในกลุ่มสูงสุดต่ำสุด ก็84-89
เป็นปลื้มเลย อะ
doggy

โพสต์โดย doggy » 25 เม.ย. 2009, 18:14

เออ แต่ที่พี่เล่ามาที่อื่นเขาก็มีเหมือนกันนั้นละ อาจจะสุดขีดโคตรๆก็ได้ อย่าง ม สงขลา เขาติวกันถึงเที่ยงคืนเกือบทุกวัน ที่เขาได้ที่หนึ่งก็ไม่ต้องแปลกใจหรอก ศิลปากรก็ได้เยี่ยงอย่างจาก ม สงขลา นี่ละ เขาสอนให้รู้จักพลังชั้นปีไง
แต่ของพวกพี่มันอาจไม่เต็มรูปแบบเท่าเขา (ยังติดนิสัยชิวๆ) อันดับก็เลย นั้นละ .....
พี่แค่มาเล่ามุมมองของที่นี่เท่านั้น ทุกที่มันมีจุดเด่นต่างกันไปอะ จะให้มาเปรียบเทียบกันมันไม่ได้หรอก ตีกันป่าวๆ ไม่มีใครบอกได้หรอกว่าที่ไหนดีกว่าที่ไหนเพราะพี่ไม่เคยเรียนที่อื่นนอกจากที่นี่ สำหรับพี่ที่นี่ดีที่สุดแล้ว มีความรู้กำลังพอดีๆ อากาศสบายๆ
doggy

โพสต์โดย Dr.Naive » 30 เม.ย. 2009, 10:23

kumnungv เขียน:
Dr.Naive เขียน:ผมไม่ทราบนะครับ ว่าเลือกไปหรือยัง

ผมเป็นคนไม่มีวัฒนธรรมหรือนี่ :lol:

ม่ายช่ายครับ เพียงเเค่ภาคเหนือมีเสน่ห์ของมัน อยากไปทำงานที่ภาคเหนือมากมาย
เเต่ไปไม่ได้เพราะต้องใช้ทุนที่ อิสาน
Dr.Naive

โพสต์โดย InfectiousDisease » 13 พ.ค. 2009, 23:11

เพื่อนผมคนหนึ่งเขาเป็นเด็กกรุงเทพ ตอนขึ้นมาเรียนเชียงใหม่ทีแรกมองเห็นดอยสุเทพ มันแทบร้องให้ แต่เดียวนี้พอเรียนจบ

อยากมาอยู่เชียงใหม่ ชนิดที่ลาออกจากงานที่เก่าเพื่อมาทำงานเชียงใหม่เลยหละครับ
InfectiousDisease

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่