New Document

เคยสงสัยเรื่อง สาขาวิชาเภสัชวิทยา มั้ยครับ

ห้องเภสัชกร

เคยสงสัยเรื่อง สาขาวิชาเภสัชวิทยา มั้ยครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 15 พ.ค. 2009, 14:03

คือเท่าที่ทราบในบางมหาวิทยาลัยจัด สาขาเภสัชวิทยา ไว้ที่คณะวิทยาศาสตร์ บางมหาวิทยาลัยจัดไว้ในคณะแพทยศาสตร์ แล้วทำไมไม่จัดไว้ในคณะเภสัชศาสตร์ละครับ

เคยสงสัยมั้ย ใครพอจะมีข้อมูล ช่วยอภิปรายด้วยครับ
Pharma_Name

Re: เคยสงสัยเรื่อง สาขาวิชาเภสัชวิทยา มั้ยครับ

โพสต์โดย Philosophos » 15 พ.ค. 2009, 15:23

มันเป็นวิชาวิทยาศาสตร์แขนงหนึ่งครับ โดยมากคณะที่เรียนมักเป็นคณะทางสายการแพทย์
ในอดีตมหาวิทยาลัยเก่าแก่ทั้งหลาย แต่ละคณะที่ต้องเรียนวิชานี้จะเปิดภาควิชานี้เพื่อรองรับการสอน pre-clinic ของคณะตนเอง
ต่อมามหาวิทยาลัยเปิดใหม่ ไม่ต้องการความซ้ำซ้อนของสาขา ทำให้คณะใดก็ตามที่เปิดสาขาวิชานั้นก่อนคณะอื่นจะเปิดซ้ำไม่ได้
เพราะฉะนั้นบางครั้งจะพบว่าภาควิชาเภสัชวิทยา มักจะอยู่ในคณะแพทย์ เพราะคณะแพทย์มักจะเปิดก่อนคณะเภสัชฯ
ซึ่งภาควิชานี้จะต้องสอนให้กับเด็กของคณะอื่นๆด้วย เหมือนคณะวิทยาศาสตร์ที่ต้องสอนวิชาพื้นฐานของคณะอื่นๆครับ

เนื่องจากวิชาชีพด้านการแพทย์จบมาก็ไปทำงานเกี่ยวกับวิชาชีพเป็นส่วนใหญ่ ไม่มีการวิจัยด้านเภสัชวิทยาโดยตรงมากนัก
คณะวิทยาศาสตร์บางที่จึงเปิดสอน เภสัชวิทยา ในระดับปริญญาตรี ก็เพราะต้องการผลิตนักวิจัย ในด้านนี้โดยเฉพาะ
เภสัชวิทยาจึงไม่ใช่สาขาวิชาที่จำกัดเฉพาะให้แพทย์หรือเภสัชเรียนเท่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Philosophos

Re: เคยสงสัยเรื่อง สาขาวิชาเภสัชวิทยา มั้ยครับ

โพสต์โดย ruralphar » 15 พ.ค. 2009, 15:55

ถูกต้องตามคห.1แล้วครับ ที่จริงเภสัชวิทยาต้องอยู่กับคณะวิทยาศาสตร์ครับ เพราะเป็นวิทยาศาสตร์สาขาหนึ่ง
ruralphar

โพสต์โดย weerapong_rx » 15 พ.ค. 2009, 18:53

สนับสนุนความคิดเห็นที่หนึ่งครับ

อยากจะเพิ่มประเด็นที่ว่าหลายคนมักพูดว่า
-วิชาเภสัชวิทยา เป็นหัวใจหรือสัญลักษณ์ของคณะเภสัชศาสตร์
-วิชาเภสัชวิทยา เภสัชกรควรจะรู้ดีที่สุด คือรู้มากกว่าคนอื่นๆ
และข้ออ้างอื่นๆ

ข้ออ้างเหล่ามีความเป็นจริงมากน้อยเพียงใด "นักเภสัชวิทยา" (จบ ป.ตรี ด้านเภสัชวิทยาโดยตรง) ซึ่งไม่ใช่เภสัชกรควรจะมีบทบาทด้านใดบ้างในเมืองไทย อันนี้ชวนให้คิดครับ
weerapong_rx

โพสต์โดย Pharma_Name » 16 พ.ค. 2009, 15:52

ขอบคุณมาก ๆ ครับ คลายสงสัยไปเยอะเลยครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย zartingtong » 16 พ.ค. 2009, 18:30

จริงๆแล้วเภสัชกรเป็นผู้ใช้เภสัชวิทยาในการปฏิบัติวิชาชีพ แต่การวิจัยในสาขาเภสัชวิทยาจริงๆก็อาจต้องใช้ความรู้ในด้าน Pure Science อื่นอีกมากมายครับ ซึ่งถึงเภสัชกรจะไปทำงานวิจัยนี้ต่อไปจริงก็ต้องไปเรียนอีกหลายแขนงจึงจะทำงานได้ครับ หมอก็เหมือนกันถ้าจะให้ไปวิเคราะห์ตัวยาในเลือด ปัสสาวะก็อาจจะใบ้รับประทาน ยิ่งอเมริกันแล้ว Pharm D ยิ่งไม่เกี่ยวใหญ่
zartingtong

โพสต์โดย ลิ้นจี่ » 16 พ.ค. 2009, 19:13

แล้วการเรียนนี่ต้องทดลองกับสัตว์ทดลองอย่างเดียวเลยหรือคะ
คือว่าสนใจเรียนต่อทางด้านนี้ แต่ไม่อยากใช้สัตว์ทดลอง
มีการทดลองในหลอดทดลองไหมคะ
ลิ้นจี่

โพสต์โดย NJ » 16 พ.ค. 2009, 21:45

เห็นแต่คนที่จบเภสัช จบแพทย์เรียนต่อนะสาขานี้
ส่วนมากจะเป็นอาจารย์แล้ววิจัยไปด้วย แพทย์ก็จะถนัดในเรื่องการวิจัยผลของยาในคน ส่วนเภสัชจะconc.ในเรื่องสัตว์ทดลอง กลไกในสัตว์ทดลอง
เช่น การวิจัยผลของสมุนไพรตัวหนึ่ง แพทย์อาจจะดูที่ผลการตอบสนองต่อยา หากผลดังกล่าวwork อาจส่งต่อให้เภสัชนำมาวิจัยหากลไก โดยใช้สัตว์ทดลองต่อไป
นี่คือภาควิชาเภสัชวิทยา ที่มหาลัยของผม เค้าจะแบ่งงานกันแบบนี้
NJ

โพสต์โดย weerapong_rx » 30 พ.ค. 2009, 22:02

ลิ้นจี่ เขียน:แล้วการเรียนนี่ต้องทดลองกับสัตว์ทดลองอย่างเดียวเลยหรือคะ
คือว่าสนใจเรียนต่อทางด้านนี้ แต่ไม่อยากใช้สัตว์ทดลอง
มีการทดลองในหลอดทดลองไหมคะ

ไม่จำเป็นดอกครับเรื่องการใช้สัตว์ทดลอง
ถ้าคุณไม่ชอบก็สามารถเลี่ยงได้
ผมแนะนำให้ไปศึกษาหัวข้อวิจัยที่คุณสนใจจริงๆ ก่อนนะครับ คำถามวิจัยคืออะไร เช่น สนใจระดับยีน หรือระดับเซลล์ สนใจด้านระบบประสาทหรือระบบเลือด สนใจโรคอะไร เป็นต้น เพราะสุดท้ายแล้วมันขึ้นกับผู้เรียนครับ ทำในสิ่งที่ชอบดีที่สุดครับ
แล้วคุณก็มาหาว่าหนทางที่คุณจะพบคำตอบมันต้องทำการทดลองอะไรบ้างโดยไม่ต้องใช้สัตว์ทดลอง
แต่สัตว์ทดลองมันก็มีหลายประเภท บางคนไม่ชอบหนู แต่พอทำตัวอ่อนไก่ ปลาม้าลาย หรือ หนอนตัวกลม ก็พอทำได้
อย่างผมก็พยายามเลี่ยงการใช้หนู แต่ก็ใช้ตัวอ่อนไก่ ไม่ค่อยกลัวมากเพราะเป็นอาหารเราอยู่แล้ว แต่ก็บาปเหมือนกันครับ ใช้ให้น้อยที่สุด
ประเด็นสุดท้ายที่อยากฝากคือ เขียนอีเมล์ไปสอบถามอาจารย์คนที่เราสนใจโดยตรงเลยครับ บางทีข้อมูลในเว็บไซต์อาจไม่ได้ตรงกับที่เขาทำจริงๆ ในตอนนี้
weerapong_rx

โพสต์โดย ลิ้นจี่ » 31 พ.ค. 2009, 21:39

ขอบคุณมากนะคะที่กรุณามาตอบ
ลิ้นจี่

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่