New Document

เปิดงาน DIS จะต้องมีหนังสืออะไรบ้าง

ห้องเภสัชกร

เปิดงาน DIS จะต้องมีหนังสืออะไรบ้าง

โพสต์โดย oatwen » 18 พ.ค. 2009, 10:58

คือ ที่ฝ่ายจะเปิดงาน DIS (โดนบังคับ) ครับ
ก็เลยอยากทราบว่าควรมีหนังสืออะไรบ้าง (ที่มีในฝ่ายคงยุคเดียวกับไดโนเสาร์)
แล้วใครมีรายละเอียดบ้างครับว่า
1.ชื่อหนังสือ
2.ราคา
3.ซื้อได้ที่ไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รอคำตอบอยู่นะครับ
oatwen

Re: เปิดงาน DIS จะต้องมีหนังสืออะไรบ้าง

โพสต์โดย elixer » 21 พ.ค. 2009, 20:02

กระทู้นี้น่าจะพอช่วยได้ครับ ส่วนราคาหนังสือลอง search จากเว็บที่ขายหนังสือครับ
elixer

Re: เปิดงาน DIS จะต้องมีหนังสืออะไรบ้าง

โพสต์โดย GPE » 18 ก.ค. 2009, 15:49

ไม่มีครับ มีแต่ sky scape for pocket PC อิๆ ไม่แพง ถูกๆ มากๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

โพสต์โดย SinWiSuth » 20 ก.ค. 2009, 14:07

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่า
คำถามที่มา มักเป็นแนวไหน เช่น
เรื่องการเตรียมผสมสารน้ำ ก็น่าจะต้องมี Handbook on injectable drugs
หากเป็นเรื่องเกี่ยวกับ drug interaction ก็เป็น Drug interaction facts
หากมักเป็นเรื่องขนาดยาในเด็ก ก็อาจจะเป็น Harriet lane handbooks
หากเป็นเรื่องยาในสตรีมีครรภ์ ก็น่าจะมี Drugs in pregnancy and lactation
ที่ขาดไม่ได้ก็คงต้องมีตำรายามาตรฐานสักเล่ม อาจจะเลือกเป็น AHFS ก็ได้ครับ
ถ้าจะรับนักศึกษาฝึกงาน อาจจะต้องมี Pharmacotherapy หรือ Applied therapetics ให้เค้าเอาไว้ค้นคว้า

หรือง่ายกว่านั้นก็รับเด็กฝึกงานเลยครับ
เค้าแจกตำราปีละะเล่มสองเล่ม เดี๋ยวก็มีครบครับ
อิอิ

อ้อ ราคายา เช็คและสั่งซื้อได้กับเว็บ ศูนย์หนังสือจุฬาและ PBFORBOOK นะครับ
ดูทั้งสองอันค่อยตัดสินใจนะครับ ราคาบางทีก็ถูกกว่ากันครับ
จริงๆ แค่ handbook on injectable drugs ก็หลักหมื่นแล้วครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่