New Document

ยาอันตรายในร้านยาประเภท ข.

ห้องเภสัชกร

ยาอันตรายในร้านยาประเภท ข.

โพสต์โดย money » 03 ก.ย. 2009, 16:23

ร้านยาประเภทข.เป็นร้านที่มีได้แต่เฉพาะยาบรรจุเสร็จแต่ปัจจุบันนี้ขายยาทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นยาอันตราย ยาควบคุม ยาสัตว์ ยาฉีด โดยที่ไม่ต้องมีเภสัชกรปฏิบัติบัติการเลย M11 อย่างนี้น่ากลัวและน่าอันตรายยิ่งกว่าร้านที่มีเภสัชกรแขวนป้ายซะอีกนะค่ะ อย่างน้อยก็ยังมีเภสัชที่แขวนป้ายนั่นรับผิดชอบ ไม่รู้ว่าจะบอกกล่าวกับใครเลยมาว่าวเล่าสู่กันฟัง (ไม่รู้ว่าสภาจะทำไรได้บ้างอ่ะค่ะ M08 ) ส่วนใหญ่ร้านยาประเภทนี้ เหลืออยู่ไม่กี่ร้าน ไม่น่ายากที่จะจัดการนะค่ะ สสจ.บางที่คงลืมว่ามีร้านประเภทนี้อยู่บนโลก น่าจะเข้มงวดกวดขันหน่อยนะค่ะแบบเอาจริงเอาจังอ่ะค่ะ :razz:
money

Re: ยาอันตรายในร้านยาประเภท ข.

โพสต์โดย apotheker » 03 ก.ย. 2009, 16:38

ขย.2บางจังหวัดยอดขายสูงกว่า ขย.1อีกครับ ถ้าอยากจะควบคุมจริงไปดูที่ต้นน้ำก็ได้ครับ บ.ยาไหนขายยาอันตรายให้ ขย.2ให้ตรวจสอบหน่อย
อย่างฮีโร่ ทีซี กาโน่ เนี่ย ไปดูเถอะครับ เพียบ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: ยาอันตรายในร้านยาประเภท ข.

โพสต์โดย vip-pharmacist » 03 ก.ย. 2009, 22:04

เรียนท่านเจ้าของกระทู้ครับ.........เรื่องการขายยาไม่ตรงตามประเภทใบอนุญาติไม่ใช่หน้าที่ของสภาเภสัชครับ(สภาเภสัชไม่มีอำนาจดำเนินการใดๆตามกฏหมาย)เรื่องนี้เป็นความรับผิดชอบโดยตรงของ สสจ. ครับ ร้านที่ท่าน จขกท.พบมาใช่ที่ จ.ราชบุรีหรือเปล่าครับ (เห็นที่อยู่ท่านอยู่ราชบุรี) ถ้าใช่ได้ลองแจ้ง สสจ.ราชบุรีหรือยังครับ บางครั้ง จนท.อาจจะยังไม่ทราบว่ามีการกระทำผิดเกิดขึ้นนะครับ idea: idea: idea: idea: idea:
vip-pharmacist

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่