New Document

เรียน care แล้วทำงานด้านโรงงานได้มั้ยครับ

ห้องเภสัชกร

เรียน care แล้วทำงานด้านโรงงานได้มั้ยครับ

โพสต์โดย Pharma_Name » 01 ธ.ค. 2009, 13:08

สงสัยว่า ถ้าเภสัชกรท่านหนึ่งเรียนจบ หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลเภสัชกรรม แบบ 6 ปี เภสัชกรท่านนี้สอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมผ่าน ได้สิทธิ์ทำงานเป็นเภสัชกรเต็มตัว แล้วเกิดเภสัชกรท่านนี้จะไปสมัครงานเป็น เภสัชกรด้านงานวิเคราะห์ยาในโรงงานแห่งหนึ่ง ถามว่าเขาจะทำได้หรือไม่ครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่าผมนั่งคุยกับเพื่อน ๆ ที่จบคณะวิทยาศาสตร์ที่ทำงานโรงงานยาด้านวิเคราะห์ เขาถามผมขึ้นมา ผมก็ งง ขึ้นมาเหมือนกันว่า เออ แล้วถ้าจบสาย care แล้วอยากมาทำงานด้านวิเคราะห์ยาจะได้มั้ย ในเมื่อเรียนเภสัชวิเคราะห์ น้อยมาก แต่ใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมกลับเป็นใบเดียวกันกับพวกที่เรียน เภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์ทางเภสัชกรรม

ยังไงช่วยแสดงความเห็นกันหน่อยนะครับ
Pharma_Name

Re: เรียน care แล้วทำงานด้านโรงงานได้มั้ยครับ

โพสต์โดย Barrios » 01 ธ.ค. 2009, 16:21

โหย เห็นคำถามแล้วน่าเป็นห่วงจริง ๆ ครับ
ไม่ทราบคนถามเรียนเภสัชมั้ยครับ ถ้าไม่ได้เรียนก็ไม่เป็นอะไร แต่ถ้าเรียนนี่มีเรื่องจะบอกให้อีกยาวเลย

จบบริบาล 6 ปี แล้วก็ยังสามารถทำงานอื่นในสายของเภสัชได้อีกครับ ไม่ว่าจะเป็น marketing, ผลิตยา, QC ร้านยา,ขึ้นทะเบียนยา อยู่สสจ.ทำงานคุ้มครองผู้บริโภค อยู่ อย.ตรวจร้านยาครับ ทำได้ทุก ๆ อย่างเหมือนกับเภสัชที่จบ 5 ปี และที่อาจจะไม่ได้ทำคืองานบริบาลที่เรียนมาหากไปอยู่ใน รพ.บางแห่ง

อย่าทำให้การเรียนหลักสูตรบริบาล 6 ปี มาเป็นอุปสรรคในการคิดและทำเลยครับ

บางอาชีพไม่เห็นจำเป็นต้องจบสายตรงมาก็ยังสามารถทำกันได้เยอะไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: เรียน care แล้วทำงานด้านโรงงานได้มั้ยครับ

โพสต์โดย cpm001 » 01 ธ.ค. 2009, 17:13

จะเรียนมา 5หรือ6ปี ก็ทำได้หมดครับ คนที่จบ 5 ปีก็ทำ pharm care ได้ ขึ้นอยู่กับความสนใจ ตั้งใจ และขวนขวายในงานครับ ไม่ว่าเรียนมาเน้นทาง trac ไหน แทบไม่เห็นถึงความแตกต่างเลย
cpm001

โพสต์โดย rinko » 01 ธ.ค. 2009, 17:16

ถ้าจบอะไรที่มันพิสดารกว่านั้น (เช่นที่ข้าพเจ้าจบมา) แล้วยังเปิดร้านยาได้ ก็แสดงว่าหลักสูตรธรรมดาในประเทศไทย ก็ทำได้หมดล่ะค่ะ :lol: :lol: :lol:
rinko

โพสต์โดย Pharma_Name » 02 ธ.ค. 2009, 15:50

ผมก็จบเภสัชศาสตรบัณฑิต นี่แหละครับ แต่ที่ผมมาถามนี่ก็เพราะว่า ในเมื่อจบสาย care หรือ science ก็สามารถทำการวิเคราะห์ยาได้ แล้วเราจะแยกหลักสูตรเป็นสองหลักสูตรทำไม แล้วเมื่อแยกสองสาย ทำไมใบประกอบถึงไม่แยกสองใบด้วยละ คงผิดที่ผมเองที่เขียนกระทู้แล้วทำให้ผู้อ่านสับสน

อย่าง ม.ศรีนครินทรวิโรฒ กับ ม.ขอนแก่น จะรับรวมไปก่อนจากปี 1-3 แล้วจะแยกสายตอนขึ้นปี 4-6 (หรือมาแยกตอนปีห้า อันนี้ไม่แน่ใจ) แต่หลายมหาวิทยาลัยจะแยกกันตั้งแต่สอบเข้า หรือแยกตอนปีสอง แล้วในเมื่อหลาย ๆ สถาบันรับนักศึกษาแยกกันตั้งแต่สอบเข้า เรียนเนื้อหาแยกจากกันตั้งแต่ปี 2 นักศึกษาสาย care ได้เรียนวิชาเภสัชวิเคราะห์ น้อยกว่าพวกที่เรียนหลักสูตร 5 ปี ธรรมดาอีก แล้วอย่างนี้ จะสามารถเข้าทำงานในส่วนเภสัชกรโรงงานยาได้มั้ย เพื่อน ๆ ผม แทบจะจำไมไ่ด้ว่าจับเครื่องมือไตเตรตไปกี่ครั้ง IR UV แทยจะนึกไม่ออกเลย (สอบใบประกอบผ่าน แต่เรียนมาน้อยกว่า โรงงานจะรับมั้ย)

ที่ยิ่งไปกว่านั้น นักศึกษาจะทราบตัวเองได้ไงว่าเราถนัด science หรือ care ในเมื่อสมัยที่เรา ๆ เรียนเอง บางคนอยากเรียนคลินิก มากกกกกกก แต่พอมาเรียนเข้าจริง ๆ หนีไปเป็นผู้แทนกันหมด เพราะเรียน Pharmacotherapy ไมไ่หว หรืออยากทำงานสมุนไพรมาก ๆ แต่พอเรียน Pharmacognosy แล้ว ไม่มีความสุข มาเปลี่ยนความตั้งใจตอนปีสูง ๆ ก็มี

ฝากให้คิดด้วย
Pharma_Name

โพสต์โดย Barrios » 02 ธ.ค. 2009, 18:49

คือตั้งแต่มีหลักสูตร 6 ปี มีคำถามทำนองนี้ออกมาบ่อย ๆ เช่นเรียน 5 ปี 6 ปี แล้วออกมาทำงานจะต่างกันมั้ย รายได้ เป็นอย่างไร จะไ้ด้ทำงานบริบาลอย่างที่ตั้งใจหรือไม่ จบแล้วทำไมเงินเดือนได้น้อยกว่้าแพทย์ที่เรียน 6 ปีเหมือนกัน ทำไมถึงไม่ได้วุฒิ ป.โท
จบแล้วจะทำงานอื่น ๆ แบบที่เรียน 5 ปีได้หรือไม่ หากจบแล้วได้วุฒิเหมือน 5 ปี แล้วจะเรียนไปทำไม นศ.ไม่้รู้ตั้งแต่แรกว่าจะเลือกเรียน 5 ปี หรือ 6 ปี ถูกบังคับให้เลือกตั้งแต่ตอนสมัครเข้าเรียน

เกิดความสับสนมาก ๆ ทำให้ผมมองว่าขณะที่เรียนกันอยู่ในคณะฯ ทำไมอาจารย์ที่ควรจะอธิบายและตอบคำถามเหล่านี้ได้ดี ถึงไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจกันได้ ตรงนี้แหละครับที่ทำให้ห่วงจริง ๆ ทำไมถึงเกิดความสับสนว่า 6 ปีแล้วถึงมีข้อจำกัดว่า จะทำสิ่งนั้นสิ่งนี้ได้หรือไม่ได้ หรือเรียน 5 ปีแล้วจะทำไม่ได้เหมือน 6 ปี ไปคิดให้มันเป็นข้อจำกัดทำไมกัน

หลังจากเรียนจบแล้ว skill ต่าง ๆ อาจจะแตกต่างกันไปในช่วงแรก ๆ แต่หลังจากเราทำงานไปซักระยะ skill ทีี่เรียนมาจะส่งผลน้อยกว่าสิ่งที่เราเรียนรู้จากการทำงาน เพราะฉะนั้นถึงได้บอกว่า จะเรียนมาแบบไหน เกรดเท่าไหร่ นาน ๆ ไปก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญ ถึงได้มีคนบ่นไงครับว่าเรียนมาตั้งเยอะไม่เห็นได้ใช้ อยากให้เรามองกันว่าไม่ว่าจะถูกมอบหมายงานมาแบบไหนหากเพื่อนเภสัชเราทำได้ ชั้นก็ต้องทำได้เหมือนกัน
ไม่อยากให้เราเลือกงาน หากมีข้อจำกัดไม่สามารถทำงานตามที่ตั้งใจหรือเราไม่ถนัด เคยเจอน้องบางคนออกตรวจแทนหมอ เพราะ รพ.ไม่มีหมอ ก็เคยเห็นครับ รุ่นพี่บางคนขับรถพยาบาล refer คนไข้ ก็มี

ถ้าเราตั้งใจศึกษาค่อย ๆ เรียนรู้ เราก็จะทำได้ ถ้าจบ 6 ปี แล้วอยากจะทำงานวิเคราะห์ เราก็ต้องเตรียมตัวเตรียมข้อมูลไปดี ๆ สัมภาษณ์ให้โรงงานเห็นความตั้งใจของเราและเห็นว่าเราสามารถเรียนรู้ และทำงานได้ดีกว่าคนที่จบมาโดยตรง เค้าก็รับครับตอนที่สมัครงาน นอกจากจะดูเรื่องหลักสูตรที่จบมาแล้วยังมีเรื่องอื่น ๆ ที่ยังต้องดูอีกเยอะไป ถึงแม้ว่า 6 ปี จะ candidate กับ เภสัชโรงงาน ก็ยังมีเรื่องความตั้งใจในการทำงาน ความอยากที่จะทำ คน recommend สถานที่ทำงานใกล้บ้าน สัมภาษณ์แล้วถูกชะตา เงินเดือนที่เรียก ฯลฯ

อีกอย่างที่จะทำให้เข้าใจได้คือ นอกจากจะมองที่ตัวเองแล้ว ขอให้มองในสาขาอื่น ๆ วิชาชีพอื่น ๆ แล้วจะเข้าใจมากขึ้น เช่น หากเรียนแพทย์อายุรกรรมมา จะรักษาเด็กได้มั้ยครับ ? รักษา skin ได้มั้ยครับ? ทำคลอดแทนหมอสูติได้มั้ยครับ? หมอจบบอร์ด จะเก่งกว่า GP เสมอไปมั้ย จบกฎหมายแพ่ง จะทำคดีอาญาได้มั้ย? ไม่ได้จบนิเทศ จะเป็นผู้กำกับหนังได้มั้ย ไม่ได้จบคุรุฯ เป็นอาจารย์ได้มั้ย เหล่านี้ตอนที่เพิ่งจบอาจจะทำไม่ได้แต่หากศึกษาเรื่องที่จะทำอย่างตั้งใจจริง

เห็นด้วยว่าจบมาแล้วก็ำไม่ต่างกัน ทำไมไม่แยกไปเป็นหลักสูตร ป.โท ก็ไม่รู้ :biggrin:
Barrios

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่