New Document

มหาวิทยาลัยพายัพ กับ อีสเทิร์นเอเชีย!!!!!!

ห้องเภสัชกร

Re: มหาวิทยาลัยพายัพ กับ อีสเทิร์นเอเชีย!!!!!!

โพสต์โดย rinko » 14 ม.ค. 2010, 10:55

ไม่รู้สิ ทำไมเวลาเห็นรายชื่อเภสัชกรแขวนป้าย ก็มักจะหลงๆมีชื่อเพื่อนหรือคนรู้จักจบม.รัฐบาลเสมอๆ โดยส่วนตัวเลยคิดว่า เภสัชจบใหม่ๆจากม.เอกชนน่าจะไม่ค่อยอยากแขวนป้ายหรอก เพราะที่บ้านส่งค่าเทอมจนเรียนจบได้ ก็ต้องมีหนทางทำกินหลายๆอย่าง คงไม่ค่อยเห็นความจำเป็นจากเศษเงินจากการแขวนป้ายหรอก ขณะที่เวลาสอบใบประกอบ ผลสอบก็ชอบนักที่จะแจ้งว่า ม.รัฐบาลสอบผ่านมากกว่าเอกชนกี่เปอร์เซ็นต์ แล้วมันจะมีเอกชนกี่คนกั๊น ที่ไปแขวนป้าย เรื่องคะแนนพวกนี้จะแจ้งทำไมก็ไม่ทราบ จะให้เด็กมันหดหู่หรือดีใจหรือรู้สึกดีที่ยังมีมหาวิทยาลัยอื่นแย่กว่าของตนเอง จะแจ้งทำไมไม่รู้ ทำไมไม่แจ้งเป็นความสามารถในการทำข้อสอบของนักศึกษาเภสัชศาสตร์ปีนั้นๆว่า สาขาเทคโน สาขาบริบาล สาขาบริหาร สาขาชุมชน สาขาวิจัย ของเภสัชกรรุ่นนี้ มีความถนัดด้านใด นักศึกษาทำข้อสอบด้านไหนได้คะแนนมากสุด จะได้เป็นการวิเคราะห์ลึกลงไปในหลักสูตรว่าจะไปแก้ไขด้านไหน ไม่ใช่ว่าเด็กทำข้อสอบบริบาลไม่ได้ ก็ยังตะแบงให้เด็กเรียนบริบาลซะทุกคน สุดท้ายก็ได้เภสัชกรที่บริบาลก็ไม่เก่ง ด้านอื่นก็ไม่รู้เรื่อง
ภาพประจำตัวสมาชิก
rinko

Re: มหาวิทยาลัยพายัพ กับ อีสเทิร์นเอเชีย!!!!!!

โพสต์โดย kohboy » 14 ม.ค. 2010, 11:26

iceiceicetobpharm เขียน:มหาวิทยาลัยพายัพ กับ อีสเทิร์นเอเชีย สภารัพรองรึยังคราบพี่ๆๆ

จะสมัครสอบอ่าคับ

รบกวนด้วยนะคราบบ

:roll:
น้องเค้ามาโพสท์ถามอย่างนี้..ก็มีการเคลียร์คำตอบไปแล้วนี่นา

แล้วหลังๆก็มีการแตกประเด็นไปจนถึงเรื่องมหาลัยรัฐ กับ เอกชนไปซะ
...
" จะเถียงกันในประเด็นที่แตกออกมาทำไมละพี่น้อง,
มันก็ผีตัวเดียวกันนั่นแหละ ทั้งมอรัฐมอราษฎร์ ถ้ามันจะเลวมันเลวได้ทั้งนั้นแหละ ปัจจุบันก็มีเภสัชกรเลวๆให้เห็นกันทั่วบ้านทั่วเมือง
ยิ่งเถียงไป(หรือยิ่งออกความเห็นกันไป) ก็รังแต่จะผิดใจกันป่าวๆ"

หรือไม่จริง!
kohboy

โพสต์โดย white-blue » 14 ม.ค. 2010, 14:56

Satapat เขียน:
white-blue เขียน:เปิดไปเหอะ คิดเอาละกัน ม. เอกชน ไปเรียนเสียเงินเท่าไร แล้วคิดหรอ คนจบมาจะไม่ถอนทุนคืน จะมีสักกี่คนที่กินอุดมการณ์ได้นาน
เปิดมาก เภสัชเยอะจบเยอะ ไปเป็นดีเทล ไม่ได้ใช้ใบประกอบมีใบประกอบเหลือก็เอาไปแขวนหาตังค์ได้เพิ่มอีกหน่อย นี่แหละทางเดินของ
ม.ที่กำลังจะเปิด

พวกมีความคิดเชิงด้อยพัฒนา

ผมไม่เถียงหรอกครับถ้าคุณจะคิดเช่นนั้น แต่ที่ผมพูดเพราะผมเห็น ทุกอย่างในสิ่งที่ผมพูด และพูดไปตามความจริงคับ มันเป็นแบบนั้นจริงๆและเห็นมาเยอะด้วย แต่ผมอาจจะผิด ตรงที่ ไปโฟกัส ที่ มอ เอกชนอย่างเดียว แต่จริงๆ แล้ว ทุกมหาลัย เพียงแต่กระทู้นี้เค้าพูดถึง มอ เอกชนผมเลยบอกไปแค่นั้น แต่ถ้าจะให้พูดจริง เป็นทุก มอ เพื่อนผม มันเรียน ได้เกียรตินิยม มอมีชื่อ มันยังไปเป็นผู้แทน และมันก็เอาป้ายแขวนกันเยอะ
เรื่องเป็น ดีเทลแล้วเอาป้ายแขวน จะมีสักกี่คนที่ไม่ทำในเมื่อ มันหาเงินได้ และส่วนตัว ผมขอพูดตรงๆเลย ว่าไม่อยากให้เปิด เพราะ ผมสงสารรุ่นน้องๆผมอีกหลายคนที่ เรียนมอรัฐ แล้วกว่ามันจะสอบกว่าจะไปเรียนได้มันต้องอ่านหนังสือกันแทบตาย มีน้องผมสอบมา 3 ปีเผื่อมาเรียนเภสัช
แต่พอมันสอบเข้ามาได้กลับ มีมอรัฐบางมอ เปิดรับภาคพิเศษ ซะงั้น คนมีเงินเอาเงินฝาดเข้ามาเรียน แต่อีกคนพยายามแทบตาย เสียเวลา ผิดหวังมาหลายครั้งกลับได้ค่าเท่ากัน แล้วพอจบแล้ว กลับต้องมาแย่งงานรุ่นน้องผมอีก จิงๆมันมีรายละเอียดที่มากกว่านี้เยอะ เดี๋ยวหาว่าผมตุ๊ดแตกอีกพูดมาก
เอาเป็นว่าถ้าคุณคิดว่าผมคิดเชิงด้อยพัฒนาคุณก็ลองเสนอความคิดของคุณได้นี่ครับ มีหลายๆมุมมองก็ยอมดีกว่า ผมเพียงแค่เสนอมุมมองที่ผมเห็น ได้พบ และ มุมมองจาก ความรู้สึกที่สัมพัสได้เท่านั้นเอง
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย LeMmOy » 15 ม.ค. 2010, 01:42

REPLY นี้ 18+ !!

white-blue เขียน:
Satapat เขียน:
white-blue เขียน:เปิดไปเหอะ คิดเอาละกัน ม. เอกชน ไปเรียนเสียเงินเท่าไร แล้วคิดหรอ คนจบมาจะไม่ถอนทุนคืน จะมีสักกี่คนที่กินอุดมการณ์ได้นาน
เปิดมาก เภสัชเยอะจบเยอะ ไปเป็นดีเทล ไม่ได้ใช้ใบประกอบมีใบประกอบเหลือก็เอาไปแขวนหาตังค์ได้เพิ่มอีกหน่อย นี่แหละทางเดินของ
ม.ที่กำลังจะเปิด

พวกมีความคิดเชิงด้อยพัฒนา

ส่วนตัว ผมขอพูดตรงๆเลย ว่าไม่อยากให้เปิด เพราะ ผมสงสารรุ่นน้องๆผมอีกหลายคนที่ เรียนมอรัฐ แล้วกว่ามันจะสอบกว่าจะไปเรียนได้มันต้องอ่านหนังสือกันแทบตาย มีน้องผมสอบมา 3 ปีเผื่อมาเรียนเภสัช
แต่พอมันสอบเข้ามาได้กลับ มีมอรัฐบางมอ เปิดรับภาคพิเศษ ซะงั้น คนมีเงินเอาเงินฝาดเข้ามาเรียน แต่อีกคนพยายามแทบตาย เสียเวลา ผิดหวังมาหลายครั้งกลับได้ค่าเท่ากัน แล้วพอจบแล้ว กลับต้องมาแย่งงานรุ่นน้องผมอีก

ตกลงคุณไม่อยากให้มหาลัยอื่นเปิดสอนคณะเภสัชเพิ่มเพราะกลัวรุ่นน้องจะตกงาน ?

ผมว่าคุณเห็นแก่ตัวไปหน่อยมั้ง งานเภสัชมีออกเยอะแยะ และลักษณะของงานก็กว้างกว่าสาขาใดๆ ถ้าไม่เลือกงานนะ ถ้าไม่เลือกจังหวัดด้วย ผมว่าไม่ตกงานแน่ๆ ไม่เชื่อก็ลองเข้าไปดูบอร์ดหางานในเว็บนี้ดูดิ เยอะแยะ

ที่ผมติดใจคือ แล้วมันจะยังไงหรอครับ ถึงอยากให้ประเทศนี้เปิดสอนเภสัชแค่มหาลัยรัฐ
ผู้ใหญ่ยังคิดกันอย่างงี้เภสัชทั้งประเทศมันก็เลยรวมกันไม่ติดซักทีน่ะครับ

ส่วนเด็กมันจะอ่านหนังสือเอ็นท์ยังไงก็ปล่อยเค้าอ่านไปเถอะครับ ชีวิตเค้าให้เค้าเลือกเองดีกว่าครับ อย่าไปเวทนาสงสารเลยครับ คนแต่ละคนเกิดมาความสามารถมีมากน้อยไม่เท่ากันเป็นเรื่องธรรมชาติ ถ้าเค้าพยายาม ผมว่ายังไงเค้าต้องได้รับรางวัลแห่งความทุ่มเทอยู่แล้วครับ

ผมว่าเภสัชเปิดสอนหลายที่ก็ดี จะได้มีหนทางให้น้องๆที่เค้าฝันอยากจะเป็นเภสัชได้สอบเข้าเรียนในที่ใกล้ๆบ้านได้ อย่าคิดแค่ว่าเปิดแล้วจะมีคนจบมาแย่งงานจนตกงาน ผมจะบอกว่างานเภสัชไม่ได้กระจอกนะครับ คุณลองไปทำงานต่างจังหวัดไกลๆดูสิครับ โรงพยาบาลประจำอำเภอไกลๆ ยังขาดแคลนเภสัชตั้งหลายที่ คุณคิดว่ามหาลัยรัฐเพียงไม่กี่ที่จะผลิตเภสัชเพื่อเข้าไปทดแทนการขาดแคลนได้ทั้งประเทศในปีเดียวรึไงครับ มองยาวถึงประชาชนสิครับไม่ใช่มองแค่พวกพ้องรุ่นน้องมหาลัยเดียวกัน

อีกอย่าง จบเภสัช ม.รัฐแล้วไงครับ มันต่างจากจบเภสัช ม.เอกชนตรงไหนครับ จบมาจะมีแสงสีทองแผ่ออกมาจากหัวหรอครับ อย่ายึดติดสิครับ ผมว่าเรียนที่ไหนก็ไม่ต่างกันนะ เพราะยังไงพอจบมาจะทำงานเภสัชได้เต็มตัวก็ต้องมีใบประกอบเหมือนกัน มีหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบเหมือนกัน จ่ายยารักษาคนไข้ได้เหมือนกัน ใจกว้างกันหน่อยสิครับ อย่าแบ่งแยกสิครับ เรามันสีเขียวมะกอกเหมือนกันไม่ใช่หรอครับ ตอนผมอยู่โรงพยาบาลมีน้องเภสัช มช.น่ารักผมยังจีบเค้าได้เลย น้องเค้าไม่เห็นเอาเรื่องมหาลัยบ้าบออะไรมาแบ่งแยกชนชั้นเลย มีแต่ผู้ใหญ่อีโก้ๆบางคนที่ยังเป็นอย่างงี้เท่านั้นแหล่ะนะ - ผมว่า

อันนี้อีก - เรื่องเรียนม.เอกชนจบมาแล้วถอนทุนอะไรนั่นน่ะ ผมว่าเป็นการกล่าวหาโดยทำให้ผู้อื่นเสียหายนะครับ ผมอยากจะชี้แจงว่า ตัวผมเองก็จบจาก ม.เอกชน ตอนนี้ผมติดภารกิจต้องมาเรียนต่อ แต่ถึงผมจะอยู่ที่นี่ ผมก็เอาใบประกอบโรคศิลป์ของผมแปะไว้ในห้องรับแขก และถึงแม้ว่าผมจะเรียนแพง แต่ผมไม่ได้คิดจะถอนทุนบ้าบออะไรตามที่กล่าวหาเลย ผมว่าไร้สาระที่สุดที่จะมาเอาความคิดของตัวเองไปเหมาว่าทุกคนต้องเป็นเช่นนั้น ก็รุ้ๆกันอยู่ว่าร้านยาทั้งประเทศส่วนใหญ่ก็แปะป้ายทั้งนั้น มีเพียงส่วนน้อยเท่านั้นที่จะมีเภสัชเจ้าของป้ายยืนเหี่ยวอยู่ในร้าน ผมว่าถ้าจะโทษกันก็อย่ามาลงที่ มหาลัยเอกชนเลยครับ มันเป็นการโบ้ยขี้มาให้กันอย่างไร้ยางอายมากๆครับ

ที่มันเป็นอย่างงี้ก็เพราะต้นเหตุของเรื่องคือประเทศนี้ขาดแคลนเภสัชนะครับ

แล้วไม่พอใจอะไรกันหรอครับ ถ้ามหาลัยอื่นจะเปิดเภสัชบ้าง ? แล้วคุณจะทำอะไรได้ เพราะเค้าเปิดการเรียนการสอนไปแล้ว ?
ถ้าคุณเก่งก็ไปสมัครเป็นอาจารย์สอนให้เค้าเลยสิครับ น้องๆจบมาจะได้เก่งๆเหมือนคุณหรือไม่ก็เก่งกว่าคุณ ดีกว่ามานั่งด่าปาวๆในเว็บบอร์ด แล้วก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรมันดีขึ้นมา - ผมว่างั้นนะ

ปล.ขออภัยในบางลีลาที่ภาษาอาจจะฮาร์ดคอร์ไปหน่อยนะครับ แต่ผมว่ามันไร้สาระที่จะมานั่งเถียงกันเรื่องเภสัชมหาลัยรัฐ ,มหาลัยเอกชน
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย API » 15 ม.ค. 2010, 11:23

kohboy เขียน:
iceiceicetobpharm เขียน:มหาวิทยาลัยพายัพ กับ อีสเทิร์นเอเชีย สภารัพรองรึยังคราบพี่ๆๆ

จะสมัครสอบอ่าคับ

รบกวนด้วยนะคราบบ

:roll:
น้องเค้ามาโพสท์ถามอย่างนี้..ก็มีการเคลียร์คำตอบไปแล้วนี่นา

แล้วหลังๆก็มีการแตกประเด็นไปจนถึงเรื่องมหาลัยรัฐ กับ เอกชนไปซะ
...
" จะเถียงกันในประเด็นที่แตกออกมาทำไมละพี่น้อง,
มันก็ผีตัวเดียวกันนั่นแหละ ทั้งมอรัฐมอราษฎร์ ถ้ามันจะเลวมันเลวได้ทั้งนั้นแหละ ปัจจุบันก็มีเภสัชกรเลวๆให้เห็นกันทั่วบ้านทั่วเมือง
ยิ่งเถียงไป(หรือยิ่งออกความเห็นกันไป) ก็รังแต่จะผิดใจกันป่าวๆ"

หรือไม่จริง!

ช่วยท่าน kohboy Quote มาให้อ่านอีกครั้ง

โปรดอ่านอีกครั้ง....
(จากคณะ ปคป.)
API

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่