New Document

ได้มาจาก Fwd Mail อ่ะครับ

ห้องเภสัชกร

ได้มาจาก Fwd Mail อ่ะครับ

โพสต์โดย cowboyman » 21 ก.ค. 2009, 20:23

เรียน เพื่อนร่วมวิชาชีพทุกๆท่าน
ผมในฐานะที่เป็นเภสัชกรคนหนึ่งที่มีจิตใจรักในวิชาชีพ และศักดิ์ศรีของความเป็นเภสัชกร วันนี้เป็นวันที่ผมตัดสินใจที่จะเล่าเหตุการณ์หนึ่งที่ผมเองได้เป็นคนที่ให้คำปรึกษากับเภสัชกรที่ประสบกับเหตุการณ์ที่ไม่ควรจะเกิดกับคนที่มีความตั้งใจในการทำงานและทุ่มเทให้กับการบริการผู้ป่วยและให้คำแนะนำต่างๆ ด้วยความรู้ที่ได้เรียนมาอย่างเต็มภาคภูมิ
เหตุการณนั้นมีอยู่ว่า เภสัชกรท่านนี้ได้ทำงานเป็นเภสัชกรประจำร้านให้กับร้านค้า chain ชื่อดังแห่งหนึ่ง ซึ่งเภสัชกรท่านนี้ก็มักจะถูกดูถูกอยู่เสมอและใช้งานในหน้าที่ต่างๆ ที่เธอเองไม่ได้รับผิดชอบแต่เธอก็ช่วยด้วยความเต็มใจ ถึงแม้เธอนั้นจะทำผลงานดีเท่าใดก็ไม่มีคำชื่นชมออกมาเลยกลับกลายเป็นที่นินทามากยิ่งขึ้น แต่เนื่องด้วยสัญญาที่ได้ทำเอาไว้ตั้งแต่เริ่มเข้าทำงานทำให้เธอจำเป็นต้องอยู่ที่นี่ต่อไป
แต่เธอก็เล่าว่าเธอมีความสุขดี ที่ได้ใกล้ชิดกับลูกค้า ได้ให้คำแนะนำที่มีประโยชน์ผ่านทางองค์กรที่เธอทำงานอยู่ และมีลูกค้าประจำมากมาย ยอดขายทางแผนกที่เธอรับผิดชอบก็ดีขึ้นเมื่อเทียบกับเวลาเดียวกันของปีที่ผ่านมาในเวลาเดียวกัน จนเมื่อทางบริษัทได้มีนโยบายหนึ่งออกมาโดยให้มีการเต้นดึงดูดความสนใจของลูกค้า เภสัชกรท่านนี้ได้แย้งกับทีมบริหารของร้านคิดว่ามันไม่เหมาะสมหากเราวิชาชีพจะแสดงในลักษณ์เช่นนั้น และเภสัชกรท่านนี้ก็ไม่ยอมปฏิบัติตาม ทำให้เกิดเรื่องขึ้น
โดยทางทีมบริหารได้แจ้งเรื่องนี้เข้าสู่บริษัททำให้พนักงานท่านนี้ถูกพักงานและเรียกเข้าพูดคุยเรื่องเกี่ยวกับเหตุณ์การนี้อย่างเคร่งเครียด และผลที่ออกมานั้น เภสัชกรท่านนี้ต้องออกจากงาน ซึ่งก่อนเธอจะเข้าไปคุยที่บริษัทได้เข้ามาขอปรึกษาจากกระผม เธอเล่าปัญหาที่เธอประสบให้ผมฟังทั้งหมด ชึ่งในนั้นมีประโยคหนึ่งที่ฝังใจของผมและจะติดหัวผมไม่มีวันออกหากไม่ได้ระบายให้กับเพื่อนร่วมวิชาชีพได้ฟังคือ'การเต้นเป็นสิ่งที่ธรรมดามากๆ หากเราไม่ใช่วิชาชีพ'เพียงแค่ประโยคนี้ทำให้ความมีศักดิ์ศรีของผมมันล้นออกมา ผมก็ถามต่ออีกว่าเพราะอะไร เธออธิบายความตั้งใจที่เธอไม่ปฏิบัติตามนโยบายของบริษัทว่า เธอไม่ได้เขอะเขินอะไรแต่เธออยากให้มีความแตกต่างระหว่างวิชาชีพกับอาชีพ เราต้องใช้ความน่าเชื่อถือ และความรู้ในการให้บริการลูกค้า หาใช่ใช้ความสนุกเพลิดเพลินในการขาย หากพนักท่านอื่นเต้นเราก็ยินดี เห็นด้วย ที่ขัดนโยบายนี้ก็เพื่อองค์กรนั่นเอง เพราะคงไม่มีคนไข้คนไหนที่อยากชื้อยากับคนที่เต้นท่าแปลกๆ ไม่เป็นสากล ยิ่งได้ฟังเธออธิบายก็เห็นด้วยทุกอย่าง หวังว่าเหตุการณ์คงจบลงด้วยดี แต่เหตุการณ์กลับไม่ได้เป็นอย่างนั้นเธอกลับมาพร้อมเก็บข้าวของต้องโดนบีบให้ลาออกไป ที่เจ็บใจกว่านั้นองค์กรนี้ไม่ได้มีเภสัชเพียงแค่คนเดียว กลับตรงกันข้ามมีเภสัชเป็นร้อยคน แต่มีเพียงคนเดียวที่เห็นความสำคัญของศักดิ์ศรีวิชาชีพ หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ติดต่อกับเภสัชกรท่านนั้นอีกเลย ทำให้ผมรุ้สึกผิดหากต้องปล่อยให้เรื่องราวของคนที่รักษาวิชาชีพไว้ต้องจบลงโดยไม่มีคนรับรู้ และฝากกลับไปบอกถึงเภสัชในองค์กรดังกล่าวหากคิดถึงวิชาชีพมากกว่านี้ เหตุการณ์คงไม่เป็นเช่นนี้ เพียงท่านร่วมกันขอละเว้นการเต้นที่บ่อนทำลายความน่าเชื่อถือของวิชาชีพ นี้พร้อมๆกัน คงเป็นเสียงที่มีพลังมากกว่านี้ และเภสัชกรท่านนี้คงไม่ต้องลงเอยเช่นนี้
สุดท้ายนี้ขอชื่นชมความกล้าหาญของเภสัชกรท่านนี้ที่ไม่ยอมก้มหัวให้กลับธุรกิจจนลืมคิดถึงวิชาชีพ
ขอบคุณครับ
ButterToffees.
cowboyman

Re: ได้มาจาก Fwd Mail อ่ะครับ

โพสต์โดย rinko » 22 ก.ค. 2009, 08:00

น่าจะไปโพสต์ในห้องโรบัสต้า ถ้าผิดสัญญาโดนยึดเงิน 5 หมื่น ไม่อยากจะเล่า หึหึ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rinko

โพสต์โดย apotheker » 22 ก.ค. 2009, 09:06

มีร้านยาที่ไหนให้เภสัชกรเต้นดึงดูดลูกค้าด้วยเหรอ :roll:
ถ้ามีไอ้คนคิดก็คงปัญญาอ่อนมากๆ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย mali » 22 ก.ค. 2009, 09:13

ร้านยานะ ไม่ใช่ MK :evil:
mali

โพสต์โดย adRIAmYCin » 22 ก.ค. 2009, 09:35

ร้านยาที่อยู่ในห้างซีตัวใหญ่หรือเปล่าครับ เห็นว่าห้างนั้นมีเต้นกัน ก็เลยอาจจะลามมาถึงร้านอื่นๆที่อยู่ในบริเวณเดียวกัน

ไม่ต้องมองถึงเภสัชหรอก แค่พนักงานขายคนอื่นๆก็ไม่เห็นจะต้องเต้นไปทำสัตว์ปีกอะไรก็ไม่รู้ ไร้สาระ ดูหมิ่นศักด์ศรีความเป็นมนุษย์
adRIAmYCin

โพสต์โดย ruralphar » 22 ก.ค. 2009, 10:46

ใช่ งี่เง่าที่สุด
:evil: :evil: :evil:
ruralphar

โพสต์โดย apotheker » 22 ก.ค. 2009, 11:11

เคยอ่านเรื่องการพัฒนาบุคลากรเหมือนกันนะครับ การให้เต้นอย่างในMK ไม่ได้เป็นสิ่งที่เค้าคิดขึ้นเอง หรือว่าพึ่งมี แต่มีในญี่ปุ่นมาเป็น10ปีแล้ว
เป็นการละลายพฤติกรรม โดยธรรมชาติมนุษย์จะสร้างเกราะทางพฤติกรรมเพื่อปกป้องตนเองเมื่ออยู่ในสังคม อาจจะมองเห็นได้เช่นการยืนกอดอก เม้มปาก ไม่พูดและคอยฟัง ทีนี้มันก็จะทำให้การทำงานที่เป็นงานบริการลำบากขึ้น การเต้นอย่างในMKเลยถูกนำมาใช้
ในการรับน้องก็เหมือนกัน การเต้นไก่ย่างถูกเผาเป็นการละลายพฤติกรรมดังกล่าว ทำให้นักศึกษาใหม่เข้ากันได้ไวขึ้น
แต่การละลายพฤติกรรมดังกล่าวไม่ได้นำมาใช้ได้ทุกกรณี งานบางอย่างที่ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือเช่นแพทย์ ผู้พิพากษา ตำรวจทหาร และงานเภสัชชุมชนก็เหมือนกัน เราต้องมีความน่าเชื่อถือ จึงสามารถแนะนำการใช้ยาให้ผู้ที่มารับบริการได้

ลองนึกดูว่าพอ11โมง กำลังรอผู้พิพากษาพิจารณาคดี ผู้พิพากษาก็ลุกขึ้นมาเต้น แล้วก็ว่าความต่อ หรือกำลังแจ้งความเอกสารหายกับตำรวจ จู่ๆ ร้อยเวรก็ลุกขึ้นมาเต้น แล้วก็รับแจ้งความต่อ หมอพยาบาลเภสัชฟาร์มดีกำลังราวนด์หวอดอยู่ 11โมงปุ๊ป เพลงดัง เต้นกันใหญ่เลย มันจะเกิดอะไรขึ้น

เภสัชในร้านยาก็เหมือนกันครับ ถ้าขาดความน่าเชื่อถือ แนะนำการใช้ยาไปใครเค้าจะเชื่อ แล้วมันไม่ได้มีผลแต่กับเภสัชร้านยาในห้างนั้นหรอก มันทำลายภาพลักษณ์ทั้งหมดของวิชาชีพเลยที่เดียว เรื่องแบบนี้กรรมการสภา ถ้ารู้แล้วยังเฉย ก็ป่วยการเป็นกรรมการสภาแล้ว
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย angelo » 24 ก.ค. 2009, 17:24

องกรค์ไหนหว่า???

ถ้านโยบายนี้ออกมาจริง
คงไม่มีเภสัชกรคนไหนยอมเต้นมั้งครับ
หรือว่าเต้นไปแล้ว!!!
angelo

โพสต์โดย zartingtong » 24 ก.ค. 2009, 19:16

ปรึกษาสภาทนายความได้เรื่องสัญญาไม่เป็นธรรม เพราะจริงทำงานก็ได้รับเงินเดือนตามที่ที่อื่นเขาจ่ายให้เท่านั้น ไม่ใช่เขาเสียค่าส่งไปเราไปอบรมที่ไหนนี่ :wink:
zartingtong

โพสต์โดย jobforplay » 25 ก.ค. 2009, 23:14

มีเพื่อนก็ทำงานอยู่ที่นั่นเหมือนกัน เพื่อนคนนี้ก็เล่าให้ฟัง อย่างที่ forward mail บอกทุกอย่าง
ไม่ใช่ว่าเพื่อนๆเภสัชคนไหนจะเห็นชอบด้วยหรอกนะคะ
แต่ในเมื่อคุณเอาคำว่านายจ้างมาบังคับให้ปฏิบัติตาม ก็คงไม่มีใคร กล้าที่จะฝ่าฝืน
แต่นายจ้าง หรือ ฝ่ายการตลาด ช่วยกรุณาพิจารณาซักนิด
คืออยากให้ลองคิดดูว่า เวลาที่คุณเห็น พนักงาน MK เต้น แล้วคุณรู้สึกยังไง
คุณคงไม่รู้สึกถึงความภูมิฐาน หรือ ความเชื่อมั่น หรือ ความน่าเคารพหรอก จริงมั้ย???
คำว่าวิชาชีพเค้าสร้างสมกันมา
อย่าให้มาต้องถูกทำลายด้วยนโยบายการตลาดไร้สาระ ที่ไปเลียนแบบร้านอาหารอย่างนี้เลย
มันจะกระตุ้นยอดขายหรือทำลายยอดขายกันแน่
เภสัช เต้นได้ เพราะเราก็เป็นมนุษย์
แต่ไม่ใช่เวลาที่เรากำลังสร้างความเชื่อมั่น ให้กับผู้ป่วยหรือลูกค้าที่เรากำลังดูแลอยู่

ผู้เกี่ยวข้อง ดูแลด่วนค่ะ...ไม่ไหวจะเคลียร์...
jobforplay

โพสต์โดย ladymoon » 26 ก.ค. 2009, 19:14

วันก่อนเห็นมากับตาสองข้างเลยค่ะ เป็นร้านยาสีเขียว ที่มีอยู่ในห้างหลายสาขา ต้นกำเนิดจากฝั่งเอเชีย ร้านดูรก ๆ ของกอง ๆอยู่บนพื้น และมีมุมขายยาเล็ก ๆในร้าน (เป็นคู่แข่งกับร้านสัญชาติยุโรป) วันก่อนเดินช้อปปิ้งอยู่ดี ๆ หันไปเห็นเค้าเต้นกันทั้งร้าน รวมทั้งเภสัชกรด้วยค่ะ
ท่าเต้นเล่นเอา ladymoon อึ้ง ตะลึง ตะลึง ตะลึง ตึ้ง ตึ่ง ตึ้ง ตึ่ง (จะเต้นทั้งที น่าจะให้ดูดี แต่นี้ท่าโบราณได้โล่เลยค่ะ) ดูแล้วไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
ladymoon

โพสต์โดย winds » 26 ก.ค. 2009, 19:27

ขออนุญาตหยาบคายสักครั้งในชีวิตค่ะ...

ถ้าดิฉันเป็นเภสัชกรที่ร้านนั้น คงลาออกเลย ไม่ต้องคุยกันหรอก
แสดงถึงวิสัยทัศน์อันคับแคบของผู้บริหาร

อยากยึดเงินก็ยึดไป จะหาสื่อออกทีวีประจาน chain นั้นด้วย
เอาไงเอากันสิ... ชนกันสักตั้ง
เลิกเป็นเภสัชก็ได้ ไม่ง้อ...
winds

โพสต์โดย apotheker » 26 ก.ค. 2009, 19:32

จะแจ้งให้พี่ที่เป็นกรรการสภาทราบครับ
เรื่องแบบนี้น้องที่เป็นลูกจ้างเค้า คงทำไรไม่ได้ แต่ผมว่าสภาน่าจะทำได้
แต่ถ้าให้ดี น้องที่ได้รับผลกระทบโดยตรง น่าจะแจ้งให้ กรรมการสภาทราบอีกทางหนึ่ง
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย zartingtong » 26 ก.ค. 2009, 20:28

สภามีฝ่ายกฎหมายอยุ่แล้วน่าจะลองปรึกษาดูหน่อยว่าลูกจ้างที่เค้าไม่ได้ลงทุนส่งไปอบรมอะไรเลย แค่รับเงินเดือนตามควรได้ทุกเดือนและไม่ได้ทำอะไรให้ทรัพย์สินบริษัทเสียหายเค้าจะมีสิทธิ์ยึดเงินอะไรได้หรือเปล่า?
ลำบากมากก็ส่งจดหมายเวียนไปติดตามคณะเภสัชแสดงถึงพฤติกรรมที่ไม่ชอบมาพากลนี้ให้ทุกคณะเภสัชทราบ แล้วใครอยากไปทำงานก็ช่วยไม่ได้แล้ว
:mrgreen:
zartingtong

โพสต์โดย chaoya » 27 ก.ค. 2009, 09:51

เมื่อวานไปเที่ยวกรุงเทพมา
เห็นจริงๆ ที่ร้าน บ เขาให้เภสัชกรเป็นคนเก็บเงิน ประจำอยู่ที่เครื่องเลยนะ
ที่รู้น่ะ เพราะเขาใส่เสื้อกาวน์ ปัก pharmacist ที่อกเสิ้อ
ก็มองโลกในแง่ดีว่า เวลาลูกค้ามาจ่ายเงิน จะได้ตรวจสอบยา และให้คำแนะนำได้
แต่ก็ยังตะขิดตะขวงใจอยู่ดี เลยรีบๆ ออกมา ทนดูนานไม่ได้
เดินผ่านไปอีกร้าน ร้าน ว ส เฮ้ยเขามีเต้นประจำชั่วโมงด้วยแฮะ เหมือน MK เลย
แต่ไม่กล้าไม่เดินดูว่าเภสัชกรต้องเต้นด้วยหรือเปล่า

สภาเภสัช ควรเข้าไปปกป้องหน่อย บอกเจ้าของร้านก็ได้ ว่า พรบ ยา ห้ามโฆษณา ด้วยวิธีร้องรำทำเพลง (ม.89)
chaoya

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่