New Document

เปิดสอนเภสัชในมหาลัยเอกชนเพิ่มเติม ??!!

ห้องเภสัชกร

เปิดสอนเภสัชในมหาลัยเอกชนเพิ่มเติม ??!!

โพสต์โดย LeMmOy » 26 ก.ค. 2009, 01:16

ผมว่าก็ดีนะครับ ตอนนี้ไทยเรา ขาดแคลนเภสัชกันอยู่ไม่ใช่หรอครับ อาจารย์ที่สอนในวิชาหลักๆของเภสัชก็เป็นอาจารย์คนเดียวกันกับที่สอนในมหาลัยรัฐ จบมาสอบใบประกอบโรคศิลป์แล้ว ก็มาตรฐานเดียวกันมะช่ายหรอครับ ทำไมบางคนที่รู้ข่าวว่าจะมีการเปิดคณะเภสัชในมหาวิทยาลัยโน่นนี่นั่น จึงไม่ค่อยแฮปปี้ล่ะครับ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

Re: เปิดสอนเภสัชในมหาลัยเอกชนเพิ่มเติม ??!!

โพสต์โดย SinWiSuth » 26 ก.ค. 2009, 08:32

จะตอบให้ในฐานะที่ผมพอจะเกี่ยวข้องบ้างนะครับ
ปัญหาน่ะ มาจากระบบการเรียนการสอนต่างหากครับ
อย่างมหาวิทยาลัยหนึ่ง บอกสภาว่าจะรับนักศึกษาจำนวน X คน
แต่รับมาจริงๆ 2X คน
พิจารณาสัดส่วนอาจารย์กับนักศึกษาดูก็ไม่น่าจะดีใช่ไหมครับ
ขนาดบอกว่าจะรับ X สัดส่วนนักศึกษากับอาจารย์ก็แย่แล้วอ่ะครับ
อีกแบบก็คือแอบเปิด รับมาแล้ว ค่อยแจ้งสภา
อันนี้ยิ่งร้ายกว่า
พอสภาจะทำอะไร ก็ทำราวกับว่าให้สงสารเด็กตาดำๆ ที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่
เอาให้เห็นแค่สองอย่างก่อนนะ จริงๆ มีอีกมาก

โดยส่วนตัว ผมไม่ได้แอนตี้นะ หลายมหาวิทยาัลัยก็ทำได้ดี
แต่ที่จะเปิดใหม่ ช่วยมีความรับผิดชอบต่อสังคมด้วยนะครับ
ผมกลัวทางตันของพวกเราจะมาถึงก่อนกำหนด
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: เปิดสอนเภสัชในมหาลัยเอกชนเพิ่มเติม ??!!

โพสต์โดย Pharmy » 26 ก.ค. 2009, 16:01

คุมกำเนิดก็ดีนะค่ะ
จะเปิดอะไรหนักหนา
Pharmy

โพสต์โดย amp_sena » 29 ก.ค. 2009, 17:07

เรื่องขาดแคลนหรอคับได้ยินมาจากไหนว่าขาดแคลนคับ พวกเราพยายามพูดกันเองมากว่า ถามคนให้เงินเดือนสิคับว่าเค้าคิดว่ามันขาดมั้ย ไม่งั้นรพ.เอกชนไม่ให้เงินเดือนสตาร์ทแค่สองสามหมื่นแบบนี้หรอกคับ วิชาชีพอื่นยิ่งโจมตีเภสัชอยู่ตลอดว่าล้นตลาด อยากให้สภาเภสัชทำเหมือนแพทสภานะคับ ตอนที่ม.อุบลเปิดแพทย์ปีแรกแล้วรับเกินกำหนด แพทยสภาก็จี้จนให้ม.อุบลเปลี่ยนการประกาศรับสมัครซะใหม่ เห็นมั้ยคับเค้าควบคุมคุณภาพมากกว่าพวกเราเยอะมาก
amp_sena

โพสต์โดย pompom » 29 ก.ค. 2009, 17:29

amp_sena เขียน:เรื่องขาดแคลนหรอคับได้ยินมาจากไหนว่าขาดแคลนคับ พวกเราพยายามพูดกันเองมากว่า ถามคนให้เงินเดือนสิคับว่าเค้าคิดว่ามันขาดมั้ย ไม่งั้นรพ.เอกชนไม่ให้เงินเดือนสตาร์ทแค่สองสามหมื่นแบบนี้หรอกคับ วิชาชีพอื่นยิ่งโจมตีเภสัชอยู่ตลอดว่าล้นตลาด อยากให้สภาเภสัชทำเหมือนแพทสภานะคับ ตอนที่ม.อุบลเปิดแพทย์ปีแรกแล้วรับเกินกำหนด แพทยสภาก็จี้จนให้ม.อุบลเปลี่ยนการประกาศรับสมัครซะใหม่ เห็นมั้ยคับเค้าควบคุมคุณภาพมากกว่าพวกเราเยอะมาก

คุณเอาอะไรมาวัดว่า ว่าเภสัชล้นตลาด หรือว่าเอาคนให้เงินเดือนมาวัด หรือว่าเอาคำนินทราของวิชาชีพอื่นมาวัด
เเล้วคำว่าล้นตลาดของคุณหรือที่วิชาชีพอื่นๆที่นินทรามันกี่คนขึ้นไปละ จึงถือว่าล้นตลาด
ถ้าเปลี่ยบเทียบตามสัดส่วนประชากรจริงเเล้ว เภสัชก็ไม่ได้มากไปกว่าวิชาชีพอื่นเลย
ก็ คนของเภสัชถูกครอบงำจากวิชาชีพอื่นเลยคิดตามเค้าเเบบคุณนี่ไง ที่คิดว่าเภสัชล้นตลาด ทั้งๆๆที่ จบได้ใบประกอบกันจริงๆๆไม่เท่าไร เภสัชชุมชนขาดอิกเยอะมีเเต่หมอตี๋มาเปิดร้าน เว็ปบอร์ดรับสมัครเภสัชอย่างกับดอกเห็ด มีเเต่เภสัชมาหาพาสไทม์ทำกัน ส่วนที่ยังไม่ได้งานก็คือสอบไม่ผ่านใบประกอบก็เท่านั้น

เเล้ว ทุกมหาวิทยาลัยก้อลดจำนวนนิสิตนักศึกษาเภสัช มามาก ตั้งเเต่ปี 51 52 ก้อ 2ปีเเล้ว เเล้วก็จะลดลงไปเรื่อย (ม.รัฐบาลที่รู้นะ)
** เเล้ว อิกอย่าง ในเมื่อมันเปิดมาเเล้วจะทำไงได้ ก็ มีทางเดียวคือไม่ให้มันเปิดอีก เเละควบคุมคุณภาพ
เเละสิ่งสุดท้าย
รอ คุณไปบริหารดูซิ ว่าจะทำอย่างไรไม่ให้เภสัชล้นตลาดตามที่คุณ บ่น
pompom

โพสต์โดย rxkku » 30 ก.ค. 2009, 15:15

ผมเคยคุยเรื่องนี้กับรุ่นพี่ที่เป็นอาจารย์แบบเปิดอก รุ่นพี่บอกว่า " พวกเธอมีรถ มีบ้าน มีเครื่องใช้อำนวยความสะดวกต่างๆ อาจารย์ก็เป็นคนเหมือนกัน ก็อยากมีแบบพวกเธอ แล้วมันเสียหายตรงไหน" ผมฟังเหตุผลรุ่นพี่แล้วสะอึกพูดไม่ออกไม่อยากพูดต่ออีก คิดอยากเอาอึยัดปากให้หยุดพูด อย่างนี้ไม่ควรถูกเรียกว่าอาจารย์ น่าจะเรียกว่า ผู้รับจ้างสอน ดีกว่าครับ :evil:
rxkku

โพสต์โดย para058 » 31 ก.ค. 2009, 16:13

อยากเปิดก็เปิดไป แต่ส่วนตัวไม่อยากให้เปิด
เอาข้อสอบสภาให้มันยากโคตรๆจะได้คัดแต่หัวกะทิเข้ามา
ทั้งรัฐทั้งเอกชนจะได้ผ่านเข้ามาได้ยาก
ไปคุมไม่ให้เปิดไม่ได้ก็จำกัดใบประกอบไปเลย
ทำอะไรกันอยู่ ดูทันตะเขาบ้างซิ
para058

โพสต์โดย bkk_u » 31 ก.ค. 2009, 18:15

ในส่วนตัวมองว่าตอนนี้เภสัชกรอาจจะยังไม่ล้นตลาด เพราะหันเหไปทำงานอย่างอื่นมาก แต่อีกไม่นาน ไม่เกิน 6 ปีเมื่อนักศึกษาเภสัชจากทุกม.ในขณะนี้ถูกปล่อยออกมาสู่สังคม ในส่วนตัวค่อนข้างมั่นใจว่านักศึกษารุ่นใหม่ ๆ นั้นจะได้รับใบประกอบกันน้อย และหลังจากนั้นก็จะมีการรับเภสัชเข้าทำงานโดยไม่ต้องมีใบประกอบฯก็ได้ ส่งผลให้ภาพรวมของวิชาชีพถูกมองในภาพลบมากขึ้น และเมือ่นั้นสภาฯคงจะเห็นว่าการที่ต้องการแค่เงินค่าสมัครจากนักศึกษาที่เพิ่มมากขึ้น จะทำให้ภาพลักษณ์ของวิชาชีพลดลงไปแค่ไหน
*ลองคิดเล่น ๆ อีก 5 ปี มีนักศึกษาเภสัชฯ สมัครสอบใบประกอบ 4000 คน สอบผ่าน 1800-2000 คน จะเกิดอะไรขึ้น??? คุมไว้ก่อน ไม่มีอะไรเสียหาย เพราะสิ่งที่ได้อาจจะไม่คุ้มเสีย
bkk_u

โพสต์โดย Satapat » 02 ส.ค. 2009, 11:58

LeMmOy เขียน:ผมว่าก็ดีนะครับ ตอนนี้ไทยเรา ขาดแคลนเภสัชกันอยู่ไม่ใช่หรอครับ อาจารย์ที่สอนในวิชาหลักๆของเภสัชก็เป็นอาจารย์คนเดียวกันกับที่สอนในมหาลัยรัฐ จบมาสอบใบประกอบโรคศิลป์แล้ว ก็มาตรฐานเดียวกันมะช่ายหรอครับ ทำไมบางคนที่รู้ข่าวว่าจะมีการเปิดคณะเภสัชในมหาวิทยาลัยโน่นนี่นั่น จึงไม่ค่อยแฮปปี้ล่ะครับ

เหตุผลง่าย ก็คนมันกลัวสู้ไม่ได้ไงละครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
Satapat

โพสต์โดย ck0707007 » 02 ส.ค. 2009, 20:49

คุณภาพ กับ ปริมาณ ไม่จำเป็นต้องขัดแย้งกันเสมอ
เราควรสร้างเภสัชกรให้มีมาตรฐานสูง แล้ววิชาชีพที่ก้าวไปไกล คนก็อยากมาเรียน
ck0707007

โพสต์โดย angelo » 02 ส.ค. 2009, 20:52

แต่ผลสอบใบประกอบวิชาชีพที่เพิ่งผ่านมา ถ้าไม่มีการตัดบางข้อออกไป มีคนผ่านไม่ถึงหนึ่งพันคนไม่ใช่เหรอครับ

แต่ปีนี้ได้ข่าวมาว่า มีนักศึกษาฝึกงานสองพันกว่าคน อาจารย์หาแหล่งฝึกงานจะแย่กันอยู่แล้ว
angelo

โพสต์โดย zartingtong » 06 ส.ค. 2009, 17:42

อะไรก็ไม่ว่านะ แต่นักศึกษาใน ม.เอกชนที่เรียน 6 ปีบางคนน่ะมั่นอกมั่นใจมากว่าตัวเองดีกว่าพวกที่เรียน 5 ปีของรัฐที่เห็นในบอร์ดอื่นๆ

เออ ไมว่าอะไรหรอก 5ปีหรือ6ปีเอกชนหรือไม่เอกชนสอบให้ได้ใบประกอบก็ยอมรับทั้งนั้นแหละ อย่าเพิ่งมาตีปี๊บเลย :razz:
zartingtong

โพสต์โดย KonTuaLek » 05 พ.ย. 2009, 21:53

ผมเองก็เป็นนักศึกษาฝึกงานรุ่นนั้นเหมือนกันครับ

แหล่งฝึกบางที่ไม่ได้ต้องการรับนักศึกษาด้วยซ้ำครับ เมื่อซัมเมอร์ที่ผ่านมา เพื่อนๆหลายคน Depress กันใหญ่เลยครับ

แล้วอย่างนี้ " คุณภาพ" จะหาจากไหนครับ
KonTuaLek

โพสต์โดย apotheker » 06 พ.ย. 2009, 10:31

จริงครับเห็นด้วยว่าสอบใบประกอบผ่านมาได้ก็อนุมานได้ว่าได้มาตรฐานเดียวกัน แต่ ลองดู% เด็กที่สอบผ่านกันหรือยังว่ามากน้อยต่างกันแค่ไหน
หลอกเอาเงินเด็กมาเป็นค่าเล่าเรียน ให้ความหวังว่าจบแล้วจะได้เป็นเภสัช สุดท้ายจบมาสอบเท่าไหร่ก็ไม่ผ่าน จะคืนเงินให้เด็กไม๊ล่ะครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย blacksmithday » 06 พ.ย. 2009, 16:31

เภสัชล้นไม่ล้นลองไปดูกรอบ GIS ของกระทรวงกับจำนวนเภสัชที่จบมาแต่ละปีนะครับ ลองคำนวนตัวเลขดู แล้วก็ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ มันจะเปิดไปหาพระแสงของ้าวอะไร เพราะเคยรับเด็กฝึกงาน ม.เอกชนทีนึง เด็กมันยังทำ excel ไม่เป็นเลย ผมต้องมานั่งสอน office ให้มันใหม่หมดเลย ฟังดูแล้วคงนึกถึงคุณภาพออกนะ
blacksmithday

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่