New Document

พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

ห้องเภสัชกร

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย cm » 03 มี.ค. 2007, 09:53

อันที่จริง สภาเภสัช ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในการร่าง พรบ.ยา ใหม่ :?:

ผู้ที่เกี่ยวข้องอย่างมาก น่าจะอยู่ใน กท.สธ.นะ ล

แต่ สภาเราน่าจะต่อสู้ เพื่อเภสัชและผลกระทบถึงผู้บริโภค/ผู้ป่วย

ซึ่งไม่ง่ายเลยในการวางยุทธศาสตร์ :?:
COOL / CALM
cm

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย med_pharm » 03 มี.ค. 2007, 15:04

ก็ให้มันลองออกมาซักช่วงนึง จะได้รู้น้ำยาของคนที่เราเลือกไปและน้ำยาโดยรวมของสภาเภสัช รวมถึงรัฐบาลรักษาการดูว่ามีความรู้เรื่องการคุ้มครองผู้บริโภคแค่ไหน
จะบอกว่าที่มันผ่านครม.ออกมาก็น่าจะพอรู้ระดับนึงแล้ว

ออกมาให้เกิดปัญหาซักช่วง จะได้รู้ว่าเภสัชกรมีประโยชน์แค่ไหน การจ่ายยาโดยไม่ผ่านเภสัชกรมีโทษแค่ไหน
และถ้าพรบ.ออก ความสามารถในการจัดการกับเภสัชนอกลู่จะสูงขึ้นไม๊ หรือเท่าเดิมหรือเลวร้ายกว่าเดิม

ขอแย้งความเห็นของคุณ "wizard"  เนื่องจากอะไรก็ตามที่วิญญูชน  สามารถรับรู้ได้ว่าจะทำให้เกิดปัญหา
ทำไมต้องรอให้เกิด  ประชาชนและผู้บริโภคไม่ใช่สัตว์ทดลองในห้องปฏิบัติการนะครับ
หากอะไรที่จะมีปัญหาควรป้องกันและแก้ไขเสียก่อนไม่ดีกว่าหรือ
มัวแต่อยากรู้น้ำยา  ระวังน้ำพริก  แกงเขียวหวาน  จะเน่าเสียก่อนนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
med_pharm

โพสต์โดย Wiz@rd. » 03 มี.ค. 2007, 16:56

ถ้าเช่นนั้น ครม.ก็ไม่ใช่ วิญญูชน ที่รู้

แต่จะไม่ใช่ข้อไหนล่ะ ระหว่าง ครม. ไม่ใช่วิญญูชน แต่รู้ หรือ ครม. เป็นวิญญูชน แต่ไม่รู้ หรือ ครม. ไม่ใช่วิญญูชน และไม่รู้
แล้วข้อโต้แย้งของวิญญูชน ที่รู้ แล้วกลับมองข้าม หรือ วิญญูชน ที่ต้องเป็นที่ปรึกษาน่ะมัวทำอะไรอยู่ สภาเภสัชน่ะ มีภาระหน้าที่ตรงนี้ไม่ใช่หรือ แต่ก็นั่นแหละ ตั้งแต่รัฐบาลที่แล้ว รัฐบาลเคยฟังเหตุผลของ วิญญูชน ที่รู้ไม๊ล่ะ ตั้งแต่เรื่อง FTA ยาแล้ว ดีหน่อยที่ปัญหาไม่ลุกลามใหญ่โตจนเกิดปัญหา เพราะมีทหารเข้ามาแทรกแซง 555 แต่ครั้งนี้ไม่แน่นี่ครบ

ประชาชนไม่ใช่สัตว์ทดลองจริงครับ แต่ถ้าคนเราไม่รู้ผลกระทบที่จะตามมาก็ไม่เห็นความสำคัญ
เราพูดไปก็เหมือนกับเห่าหอนให้เค้าฟัง หงุดหงิดใจเราเปล่าๆ

ผมยกตัวอย่าง case เรา consult แพทย์หรือบอกผู้ป่วยเรื่องยาที่อาจเกิดปัญหาไป แพทย์ไม่สนใจ ผู้ป่วยไม่สนใจ จนผู้ป่วยรายนั้นกลับมา admit แพทย์เดือดร้อน ผู้ป่วยเดือดร้อน เราก็เดือดร้อน (ในใจอาจจะสมน้ำหน้าหน่อยนึง) แต่อย่างน้อยในอนาคตเค้าก็จะฟังเรา เห็นความสำคัญของเรา

อาจจะเป็นการเลวหน่อย แต่ก็อาจจะมีอะไรดีๆในอนาคต
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 03 มี.ค. 2007, 16:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย apotheker » 03 มี.ค. 2007, 19:30

กลัวว่าระดับสติปัญญาของคนบ้านเราจะไม่ถึงระดับที่รับรู้ได้น่ะสิ เหมือนทุกวันนี้ที่ร้านขายยาที่จ่ายยาโดยเภสัชกลับขายดีสู้ร้านขายยาที่ไม่มีเภสัชไม่ได้ หรือ เหมือนที่ยังมีคนมาถามหายาคาอูลินไปให้คนออกหัดกิน เอาทีซีมัยซินไปให้คนเป็นลำไส้อักเสบ เอาโปลเคนเพนจีไปใส่แผล ไม่แปลกอะไรกับการที่จะคาดเดาได้ว่า มีหรือไม่มีเภสัชจ่ายยา มันจะต่างอะไรกัน
หรือว่าจริงๆแล้วเราเองที่คิดผิด :roll:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Rx_Peerapong » 15 มี.ค. 2007, 22:00

อยากทราบความคืบหน้าหลังสภาเภสัชกรรมจัดประชุมเมื่อวันที่14มี.ค.ที่ผ่านมา ใครมีข้อมูลกรุณาบอกให้ทราบด้วยครับ
Rx_Peerapong

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 16 มี.ค. 2007, 22:13

อนุกรรมการได้รวบรวมข้อคิดเห็นจากเครือข่ายต่างๆที่เข้าร่วมครับ
จะประชุมสรุปอีกครั้งในวันที่ 22 มีค 50 ครับ
ถ้ามีประเด็นเพิ่มเติมจะเสนอเข้าไปอีกครับ
แต่ทั้งนี้ หากมีข้อคิดเห็นที่นอกเหนือ ก็จะแนบเป็นความเห็นของเครือข่ายนั้นๆเข้าไปด้วยครับ
เภสัชกรน้ำเค็ม

โพสต์โดย Rx_Peerapong » 23 มี.ค. 2007, 19:44

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:อนุกรรมการได้รวบรวมข้อคิดเห็นจากเครือข่ายต่างๆที่เข้าร่วมครับ
จะประชุมสรุปอีกครั้งในวันที่ 22 มีค 50 ครับ
ถ้ามีประเด็นเพิ่มเติมจะเสนอเข้าไปอีกครับ
แต่ทั้งนี้ หากมีข้อคิดเห็นที่นอกเหนือ ก็จะแนบเป็นความเห็นของเครือข่ายนั้นๆเข้าไปด้วยครับ

ไม่ทราบว่าเรื่องนี้รวบรวมข้อคิดเห็นเรียบร้อยแล้ว มีประเด็นที่จะดำเนินการอย่างไรบ้างครับ

โพสต์โดย Rx_Peerapong » 23 มี.ค. 2007, 19:44

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:อนุกรรมการได้รวบรวมข้อคิดเห็นจากเครือข่ายต่างๆที่เข้าร่วมครับ

ไม่ทราบว่าเรื่องนี้รวบรวมข้อคิดเห็นเรียบร้อยแล้ว มีประเด็นที่จะดำเนินการอย่างไรบ้างครับ

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 24 มี.ค. 2007, 21:02

ขอโทษที่เข้ามาตอบช้าไปหน่อยครับ
คณะอนุกรรมการได้นัดประชุมความคิดเห็นทั้งหมดที่ได้จากวันที่ 14 มีค
และที่สมาชิกส่งมาเพิ่มเติม(อีกมาก)
โดยประชุมบ่ายวันที่ 22 มีค
แต่ผมติดประชุมเภสัช สสจ.ภาคกลางที่ต่างจังหวัดเลยไม่ได้เข้าประชุมด้วยครับ
ยังไงขอเวลาตามข้อมูลหน่อยครับ
(เพิ่งกลับมาถึงบ้าน 6 ทุ่มกว่าๆเอวานครับ แล้ววันนี้ไม่มีเวลาตามเลยครับ
เพราะไปเป็นวิทยากรอบรมความรู้กลุ่มผู้ผลิตน้ำตาลมะพร้าวในจังหวัดทั้งวันเลยครับ)
เภสัชกรน้ำเค็ม

โพสต์โดย med_pharm » 27 มี.ค. 2007, 13:37

โดยมารยาทแล้ว คนทำน่าจะลงชื่อไว้หน่อย  ก็จะดีนะครับ

เห็นด้วยครับ

ลองอ่านดู  ได้เห็นแนวความคิดอีกด้านหนึ่งเหมือนกัน

แต่ที่ไม่ค่อยเห็นด้วยเช่นคำว่า "เป็นหน้าที่ของกฤษฎีกา  เขารู้ดีกว่า" เรื่องของสังคมส่วนใหญ่  ทุกคนมีสิทธิ  ไม่ควรรอนสิทธิเหมือนกัน
ไม่ใช่ให้สิทธิเฉพาะกฤษฎีกาเท่านั้น

"อย่ารอนสิทธิเค้ามากกว่านี้เลย เขาไม่ผิดอะไร นโยบายรัฐช่วงนั้นอาจมีปัญหา"  แล้วสิทธิของประชาชน  อยู่ที่ไหน  ถึงจะต้องถูกรอนสิทธิไปอีก 10 ปี  ถ้านโยบายรัฐมีปัญหา  ไม่ควรให้ผู้บริสุทธิ์ประชาชนทั่วไปต้องทุกข์ทรมานกับความเสี่ยงต่อไป  กรณีสนามบินสุวรรณภูมิมีปัญหาทำไมถึงได้รีบแก้ไข  แต่ความเสี่ยงต่อชีวิตคน  กลับต้องรออีก 10 ปี  ชีวิตคนมีค่าน้อยเกินไปหรือครับ
med_pharm

โพสต์โดย sting19 » 31 มี.ค. 2007, 09:54

อย่าบังคับให้คนอื่นคิดเห้นเหมือนเรากันเลยครับ ต่างคนต่างทำหน้าที่ดีกว่าไหมครับ กฎหมายมันกลางๆไม่ดีไม่เลว อยู่ที่คนบังคับใช้กฎหมายมากกว่า บางครั้งเจตนรมณ์ของกฎหมายดี แต่คนตีความมันไม่ดีก็เดือดร้อนกันบ้าง อย่าไปคิดว่าสภาเภสัชมันจะดีเลิศประเสริฐศรี รัฐบาลเป็นเทวดา สนช เป็นเทพเจ้า  มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว ต้องปรับตัวปรับใจอย่าไปทุกข์กับมันครับพี่ๆทั้งหลาย
sting19

โพสต์โดย med_pharm » 31 มี.ค. 2007, 12:38

อย่าบังคับให้คนอื่นคิดเห้นเหมือนเรากันเลยครับ ต่างคนต่างทำหน้าที่ดีกว่าไหมครับ กฎหมายมันกลางๆไม่ดีไม่เลว อยู่ที่คนบังคับใช้กฎหมายมากกว่า บางครั้งเจตนรมณ์ของกฎหมายดี แต่คนตีความมันไม่ดีก็เดือดร้อนกันบ้าง อย่าไปคิดว่าสภาเภสัชมันจะดีเลิศประเสริฐศรี รัฐบาลเป็นเทวดา สนช เป็นเทพเจ้า  มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว ต้องปรับตัวปรับใจอย่าไปทุกข์กับมันครับพี่ๆทั้งหลาย

ไม่ค่อยเข้าใจว่าเขียนมา  จะสื่อว่าอะไร  ไม่ได้บังคับให้ใครเห็นเหมือนใคร  เพียงแต่ใช้สิทธิของตนเองที่จะเห็นไม่เหมือนใคร หรือเห็นเหมือนใคร  และต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ในการนำเสนอความคิดเห็นที่อาจเหมือนใคร และไม่เหมือนใคร

กฎหมายที่กลางๆไม่ดีไม่เลว  ไม่ใช่กฎหมายที่ดีครับ  เพราะหลักของกฎหมายถือหลักยุติธรรมและสุจริต หลักศีลธรรม  ไม่ได้ถือหลักยุติธรรมบ้างไม่ยุติธรรมบ้าง  สุจริตบ้างไม่สุจริตบ้าง  ถูกศีลธรรมไม่ถูกศีลธรรมบ้าง  เหมือนกับอดีตนายกอานันฯ ที่เคยกล่าวว่า  ผมไม่เป็นกลาง  เพราะผมเลือกข้าง  ผมเลือกความดี  (ไม่เลือกตรงกลางระหว่างความดีกับความเลว  ซึ่งหลักทางสายกลางของพระพุทธเจ้าคือทางสายกลางของความดี  ไม่ใช่ทางสายกลางระหว่างความดีและความเลวครับ)

การที่บอกว่าอย่าไปหวังว่าสภาเภสัช  สนช.  รัฐบาลจะเป็นคนดี เทวดา  จะทำให้เป็นทุกข์  ต้องขอบคุณครับที่เป็นห่วง  แต่จะให้ปรับตัวปรับใจ  แล้วปล่อยให้เป็นไปตาม ยถากรรม  โดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลย  ทำไม่ได้  สิ่งนั้นหล่ะครับที่ทำให้เกิดทุกข์
med_pharm

โพสต์โดย sting19 » 31 มี.ค. 2007, 17:25

เห็นทีต้องกลับไปศึดษาพระธรรมทางพุทธศาสนาใหม่ซะแล้ว ควรศึกษาหลักนิติศาสตร์ รัฐศาสตร์และพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวใหม่ซะบ้างนะครับ โลกทัศน์จะได้กว้างขึ้น อย่าโง่เป็นกบในกะลา เนื่งจากจบเภสัชศาสตร์แล้วจะดีเลิศประเสริฐศรี คนเราในสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดี เลือกได้คุณจะเป็นแบบไหน จะเอาเป็นเยี่ยงอย่างหรือจะเอาเป็นตัวอย่าง ยังยืน นอนยันว่ากฎหมายมันเป็นกลาง ไม่ดีไม่เลว คนต่างหากที่ดีหรือเลวอยู่ที่การกระทำและเจตนา พระเขาว่าไว้อย่างนั้น ใจเย็นไว้นะโยม อาตมาไม่ได้ว่าใครตรง แต่ขอแบบอ้อมๆ
sting19

โพสต์โดย chorus_pharm » 12 เม.ย. 2007, 14:30

อย่าไปฝากความหวัง ไว้ที่ใครคนใดคนหนึ่ง หรือกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเลยค่ะ
ถ้าเห็นว่าร่าง พรบ.ยา ร่างนี้ไม่ work ส่วนไหน ก็ทำเรื่องเสนอไปเองเลยยังได้นะคะ...

ตอนนี้ทราบมาว่า กำลังจะมี ร่าง พรบ. ฉ.ประชาชน เข้าไป debase อีก.. ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเหมือนกัน ???
** หมื่นลี้.. ไร้เมฆา **
chorus_pharm

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่