New Document

อาชีพเภสัชกร

ห้องเภสัชกร

Re: อาชีพเภสัชกร

โพสต์โดย konis » 23 พ.ค. 2007, 12:31

:mickey: เรียนหมอ เดนท์ ก็ได้แต่ไม่เรียนอะ พ่อห้ามเพราะ ลำบากไม่มีเวลา (แต่มีเงิน) ต่างประเทศเค้าไม่ค่อยเรียนมหาลัยกันหรอก หาเงินได้ก็ไม่เรียนแล้ว โดยเฉพาะพวกดารา นักกีฬาไม่เห้นมีใครจบสูงๆสักคน แต่อเมริกา อาชีพอันดับหนึ่งคือ ทนายความ รวยด้วย ถึงไงก็ภุมิใจในวิชาชีพตัวเอง:mickey:
(n_n) ..ทำชีวิตให้ได้ดี และมีสุข ..(o_O)
ภาพประจำตัวสมาชิก
konis

โพสต์โดย mingrx19 » 23 พ.ค. 2007, 19:16

[quote]ลูกค้าก็ถามอีกว่า แล้วทำไมไม่เรียนหมอล่ะคะ...[/quote

สอบมะติด  :lol: :lol: :lol:
mingrx19

โพสต์โดย patay » 25 พ.ค. 2007, 15:08

แปลกนะค่ะพอถามเด็กเภสัชปี 1 ว่าทำไมเลือกคณะนี้    น้องๆตอบว่า  :P :P :P ชอบและใฝ่ฝันอยากเป็นเภสัชกรและต่างๆๆๆดีๆๆทั้งนั้น :shock: :shock: :shock: ต่อมาเจอกันอีกทีเห็นอยู่คณะแพทย์แล้ว :oops: :oops:แล้วตกลงใฝ่ฝันอะหยังหนอ :oops: :evil: :twisted: :evil: :twisted: :evil: :twisted:
patay

โพสต์โดย reckx_aut » 31 พ.ค. 2007, 20:15

ขอเสริมอีกนิดนึงละกันครับ  สมัยเรียนอยู่ปี 4 ใส่เสื้อกาวน์ฝึกงาน  ไปซื้อขนมที่ร้าน 7-11

คุณป้าแถวบ้านถามว่าเรียนอะไรเหรอ  ผมบอกว่าเรียนเภสัชครับ    คุณป้ารีบสวนทันใด  ทำไมไม่เรียนเทคนิกการแพทย์

ลูกของซิ้มบ้านถัดไปอ่ะเรียนเก่งมาก  ตอนนี้เรียนเทคนิกการแพทย์อยู่ปี 2 แล้ว

:shock: :shock: :shock:  กำ !!!!
reckx_aut

โพสต์โดย azzuri » 01 มิ.ย. 2007, 10:01

kohboy เขียน:คั่นเวลาด้วยเรื่องย่อของหนังเรื่องหนึ่ง
_ตัวร้ายเป็นเภสัชกรคนหนึ่ง กับหัวหน้ามาเฟียผู้ชอบความรุนแรง ชอบปืน
_พระเอกเป็นเภสัชกร ปรกติอาศัยอยู่ในหมู่บ้านชนบท
_นางเอก สวย หุ่นประมาณอั้ม เป็นคนสเปน

เรื่องเริ่มจากมีห้องแลปค้นพบเชื้อโรคที่ผ่านการตัดแต่งยีนใหม่ มันมีฤทธิ์ร้ายแรงมาก  ทำให้คนตายใน ๑ ชั่วโมง
หัวหน้ามาเฟียไปขโมยเชื้อมาได้
หัวหน้ามาเฟีย ไปขโมยยารักษาโรคนี้มาได้ ด้วยเหมือนกัน

หัวหน้ามาเฟียไปติดต่อขายทั้งยา และเชื้อโรค ให้เภสัชกรร้าย

พระเอกถูกเรียกตัวมา เพื่อไปทำลายโครงการของเภสัชกรร้าย ที่จะผลิตยามาขายแพงๆ โดยให้หัวหน้ามาเฟียเป็นคนเอาเชื้อไปปล่อยในแหล่งชุมชนทั่วโลก

นางเอกติดเชื้อเป็นคนแรก และคนเดียว แต่หายจากโรค เพราะพระเอกเก็บยาไว้ได้หนึ่งโดส แล้วเอามาฉีดให้นางเอกทันเวลาพอดี ก่อนที่พระเอกจะระเบิดโรงงานเพาะเชื้อและโรงงานผลิตยาทิ้ง

ฉากก่อนจบเรื่อง อยู่ในรถบ้าน
เป็นฉากที่ทำให้หนังเรื่องนี้ถูกห้ามฉายให้เด็กดู

ทายซิ ว่า ใครในสมาชิกฟาร์มาคาเฟ่ควรเป็นดัวร้าย
ส่วนพระเอก ไม่ต้องทาย

อิอิ

เนื้อเรื่องคล้ายๆกับ MI-2
ต่างที่ MI-2 พระเอก นางเอก ผู้ร้าย ไม่ใช่เภสัชกร
แต่เนื้อเรื่องชวนให้คิดว่า
เทรนการคิดค้นยาใหม่ๆ ต้องสร้างโรคใหม่ๆ ด้วย
อย่าง เชื้อชื่อ เบลาโลฟร้อน  ก้อผลิตยา ไคมีร่า ออกมาด้วย
เหตุเกิดที่โรงงานยาแห่งหนึ่งในออสเตรเลีย

MI-2 มันส์ กว่า เป็นเหตุเป็นผล (แม้ฉาก บู๊ จะเวอร์ไปนิด) มากกว่า MI-3 อีก
แต่คลาสสิกสุดๆ ต้อง MI-1
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 01 มิ.ย. 2007, 14:09

ใครว่าแค่คล้าย
เหมือนเลยต่างหาก
๕๕๕
เอามาเขียนลงที่นี่  ก็เพราะตอนนั้นพึ่งดูจบ(รอบที่๑๐ละมั้ง)จากเคเบิลทีวีที่เกาะ
แบบว่าชอบนางเอกอะ
ดูเธอตอนไปขโมยสร้อยดิ
อยากเป็นทอมครูส ซักสิบนาที จักเป็นพระคุณ
อิอิอิ
kohboy

โพสต์โดย Pharm_RS_KK » 06 มิ.ย. 2007, 20:07

:Dใครเคยเจอเหมือนผมบ้าง  ช่วงเปิดร้านใหม่ๆ ผมลองไม่ใส่เสื้อกาวน์  เวลาที่ลูกค้าเข้ามาซื้อยา จะด้วยที่เราหน้าเด็กรึงัยไม่ทราบ ใครๆก็จะพูดกับเราเหมือนเราเป็นแค่เด็กประจำร้านคนหนึ่ง  แต่พอมาวันหลังใส่เสือกาวน์ขายยา ปรากฏว่าปฏิกิริยาเปลี่ยนไป  เวลาเราแนะนำอะไร  สายตาที่จับจ้องมาที่เราคล้ายกับเวลาที่เรากำลังLecture ให้น้องฝึกงานยังงัยยังงั้นเลย  และต่อๆมาเขาก็เรียกเราว่าหมอ****

***แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  พวกเราจะเลือก "อาชีพเภสัชกร"  หรือ "เภสัชกรอาชีพ"  ก็ขึ้นกับเราเอง***
อดีต...ผ่านไปแล้ว  อนาคต...ยังมาไม่ถึง  ปัจจุบัน...เป็นเภสัชกร
Pharm_RS_KK

โพสต์โดย BECKY » 08 มิ.ย. 2007, 18:37

เจอคล้ายๆกันค่ะ
เมื่อวานอธิบายเรื่อง BWI ให้ลุกค้า
ลุกค้าถามว่า พี่ทำไมถึงรู้เยอะจัง เรียนหมอมาเหรอคะ.....
เลยบอกว่าเป็นเภสัชกร
ลูกค้าก็ถามอีกว่า แล้วทำไมไม่เรียนหมอล่ะคะ...
[/quote]

อันนี้บอกเค้าว่า เป็นเภสัชกรก้ออธิบายน้องให้เข้าใจได้เหมือนกันนี่นา

Pharm_RS_KK เขียน: :Dใครเคยเจอเหมือนผมบ้าง  ช่วงเปิดร้านใหม่ๆ ผมลองไม่ใส่เสื้อกาวน์  เวลาที่ลูกค้าเข้ามาซื้อยา จะด้วยที่เราหน้าเด็กรึงัยไม่ทราบ ใครๆก็จะพูดกับเราเหมือนเราเป็นแค่เด็กประจำร้านคนหนึ่ง  แต่พอมาวันหลังใส่เสือกาวน์ขายยา ปรากฏว่าปฏิกิริยาเปลี่ยนไป  เวลาเราแนะนำอะไร  สายตาที่จับจ้องมาที่เราคล้ายกับเวลาที่เรากำลังLecture ให้น้องฝึกงานยังงัยยังงั้นเลย  และต่อๆมาเขาก็เรียกเราว่าหมอ****

***แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  พวกเราจะเลือก "อาชีพเภสัชกร"  หรือ "เภสัชกรอาชีพ"  ก็ขึ้นกับเราเอง***

อันนี้ก้อเคยเจอค่ะ ฝรั่งเค้าบอกว่าเค้าไม่เคยเห็นเภสัชกรที่ไหนใส่ t-shirt and jeans มาก่อนเลย แต่เค้าก้อให้ความเชื่อถือนะคะ จิงมะพี่เกาะบอย
BECKYbackTOhometown
BECKY

โพสต์โดย kohboy » 10 มิ.ย. 2007, 15:18

ครับ!..."กระบี่อยู่ที่ใจ"ครับ...
"ทรนง เป็นสมบัติของยุทธชน" ครับ..."ทุกสิ่ง ไม่เที่ยง" ครับ..."ครับ ซาหวัดดี"...ครับ
kohboy

โพสต์โดย NJ » 04 มี.ค. 2009, 22:34

เอาอีกๆ อยากฟังต่อครับ สนุกดี :mrgreen:
NJ

โพสต์โดย mono » 05 มี.ค. 2009, 11:26

winds เขียน:
patcharee เขียน: :cry: :cry: :cry: นั่งรถโดยสารกลับมาจาก กทม. พร้อมผู้หญิงวัย 30 ต้น ๆ คนหนึ่งเห็นท่าทีเขาเป็นกังวลที่ลูกไม่สบาย(แอบฟัง) จึงสอบถามด้วยความเป็นห่วงและให้คำแนะนำตามวิชาชีพ และตอบเขาว่าเป็นเภสัชกร เขาทำหน้างงและถามมาว่า"เภสัชกรสามารถสอบเรียนต่อเป็นพยาบาลได้ไหม" ตอบยังไงดีค่ะ

เจอคล้ายๆกันค่ะ
เมื่อวานอธิบายเรื่อง BWI ให้ลุกค้า
ลุกค้าถามว่า พี่ทำไมถึงรู้เยอะจัง เรียนหมอมาเหรอคะ.....
เลยบอกว่าเป็นเภสัชกร
ลูกค้าก็ถามอีกว่า แล้วทำไมไม่เรียนหมอล่ะคะ...

ตอนแรกอ่านนึกว่า เรื่อง BMW แหะๆๆๆ อ่อเข้าใจผิดนั้นเอง
M12 M12
mono

โพสต์โดย US Pharmacist » 06 มี.ค. 2009, 05:09

phat เขียน:เดลินิวส์ วันจันทร์ที่ 14 พฤษภาคม 2550 หน้า 25? "ผู้หญิงรอบโลก"
ข่าวอันดับอาชีพที่น่าเชื่อถือของชาวอังกฤษ จากการสำรวจความคิดเห็นของนิตยสารรีดเดอร์ ไดเจสต์
อาชีพพนักงานดับเพลิง น่าเชื่อถือมากที่สุดร้อยละ 97 อันดับสองอาชีพเภสัชกรและนักบิน ส่วนอาชีพที่น่าเชื่อถือน้อยที่สุด นักการเมือง
แล้วถ้าเป็นของไทยละครับ ไม่รู้ว่าเภสัชกรจะอยู่อันดับเท่าไหร่ ส่วนน้อยที่สุดน่าจะเหมือนกันนะ? :roll:

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นเภสัชกรอยู่ที่อเมริกา
ผลของการสำรวจความคิดเห็น เภสัชกรน่าเชื่อถือเป็นอันดับหนึ่งค่ะ(หลายปีมาแล้ว)
US Pharmacist

โพสต์โดย iampharmacist » 12 มี.ค. 2009, 14:55

เพื่อนชาวบราซิลเลี่ยนมีเชื้อสายญี่ปุ่นทำงานเป็นทันตแพทย์ที่ได้ทุนมาเรียนพร้อมกัน เมื่อรู้จักกันใหม่ ขณะนั้นผมเรียนเฉพาะด้าน hospital pharmacy ระยะสั้นที่ประเทศญี่ปุ่น พอเราบอกเขาว่าเป็นเภสัชกร เขาทำท่าทึ่งๆ และบอกว่าที่บราซิลคนที่จะเข้าไปเรียนต้องเก่งมาก เพราะคณะเภสัชฯที่นั่นคะแนนสูงมากเช่นกัน (รู้สึกว่าถ้าฟังไม่ผิดจะสูงเกือบที่สุดด้วยซ้ำ)

ปล. อยากรู้จักกับคุณ US pharmacist ครับ เผื่อไว้คุยปรึกษาเรื่องระบบเภสัชกรรมที่นั่นบ้าง ขออีเมลคุยบ้างได้หรือเปล่าครับผม (จีบขอกันดื้อๆ ละกันครับ)
iampharmacist

โพสต์โดย kero » 13 มี.ค. 2009, 09:37

iampharmacist เขียน:ปล. อยากรู้จักกับคุณ US pharmacist ครับ เผื่อไว้คุยปรึกษาเรื่องระบบเภสัชกรรมที่นั่นบ้าง ขออีเมลคุยบ้างได้หรือเปล่าครับผม (จีบขอกันดื้อๆ ละกันครับ)

:mrgreen: อิอิ ถามทันต แถวน้านก่อนเน้อ อิอิอ (มะรุ เราตกข่าวไป แล้ว อะเปล่า ถ้ายังมะเปลี่ยนคนนะท่าน) :mrgreen: :mrgreen:
kero

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่