New Document

ความเห็นของแพทย์ที่มีต่อเภสัชเรื่องการเปิดร้านยา

ห้องเภสัชกร

Re: ความเห็นของแพทย์ที่มีต่อเภสัชเรื่องการเปิดร้านยา

โพสต์โดย rxkku » 12 ก.ค. 2009, 09:54

เรื่องแขวนป้ายผมคิดว่าหมดหนทางแก้แล้วในช่วงอายุพวกเราครับ
rxkku

Re: ความเห็นของแพทย์ที่มีต่อเภสัชเรื่องการเปิดร้านยา

โพสต์โดย neon01 » 02 ส.ค. 2009, 16:36

นักศึกษาอ่านแล้วเซ็งครับ ยังไม่ทันจบก็เจอตัวอย่างไม่ดีเต็มไปหมดเลยคัฟ

ผมเป็นคนๆนึงที่คิดก่อนที่จะเข้าเรียนเภสัชได้ปล้วครับว่าจะไม่แขวนป้ายเด็ดขาด แต่พอมาเรียนก็เริ่ม งง ว่า สมมติ การที่เราเปิดร้านแล้วเราไม่อยู่ จ้างคนอื่นมาอยู๋แทน มันเป็นการแขวนป้ายหรือป่าวครับ เพราะผมตั่งใจจะเปิดร้านแล้วอยู่เองตอนแรก แต่พอเรียนๆมากขึ้นๆก็ ไม่อยากอยู่เพราะอยากทำอะไรที่มากขึ้น อยากอยู๋โรงบาล ทำงานหลายอย่างหลายหลาย ครับ แต่ถ้า แบบนี้ถ์อว่าเป็นการแขวนป้ายผมคงต้องผิดกับตัวเองครับ เพราะผมคงไม่สามารถอยู๋กับที่ได้ทั่งวันแบบร้านยาครับ สมาธฺสั่นครับ แต่ผมก็รับผิดชอบผู้ป่วยโดยการจ้งเภสชกรมาอยู๋แทนแล้วนะครับ

ผมจะบอกว่าที่จริงแล้วเคยคุยกับคนรุ่นเดียวกันในหลายๆมอนะครับ เค้าก็คดจะแขวนป้ายกันตั้งแต่ยังไม่จบเลยนะครับ ไม่รู้ว่า จะโโยวิชาชีพอื่นเค้า ดูหมิ่นไปนานแค่ไหนนะครับ ผมคงทำตัวเองให้ผิดจรรญาบรรน้อยทีสุดเท่าที่จำเป็นก็พอละครับ ยแมรับว่า ยังทำตัวผิดจรรญาบรรณอยู่ในตอนนี้ครับ

ผมขอชมพี่ๆเภสัช ที่ไม่แขวนป้ายทุกคนนะครับ ผมภูมิใจกับวิชาชีพก็เพราะยังมีพี่ๆที่มีจรรญาบรรณที่ดีพอให้เป็นเป็นตัวอย่างอยู่ครับ แต่ก็แอบ เซ็งอยู๋หลายทีเวลาเห็นพวกไม่รักวิชาชีพ ทิ้งจรรญาบรรณหาแต่เงินครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
neon01

โพสต์โดย LeMmOy » 04 ส.ค. 2009, 04:13

- กรุงศรีอยุธยายังไม่สิ้นคนดี -

ได้เห็นเพื่อนๆพี่ๆ น้าๆ เภสัชไม่แขวนป้ายแล้วรู้สึกดีใจมาก
พวกท่านเป็นชนกลุ่มน้อยที่เต็มไปด้วยอุดมการณ์แรงกล้า น่านับถือมาก

อีกอย่างนึง - ถ้าไม่เต็มไปด้วยอุดมการณ์แรงกล้า ก็แสดงว่าฐานะมีอันจะกิน (ฮ่าๆๆ ไม่เอาค่าแขวนป้ายเดือนละ 5000 ... ยอมเอาใบประกอบแขวนไว้ในห้องครัวเฉยๆ )

ไม่ว่าด้วยเหตุผลใด ผมรู้สึกยินดีที่ประเทศไทยแลนด์ของเรายังเหลือคนเหล่านี้อยู่

---------------------------------------------------------------------------------------

แต่ผมยังมองความเป็นจริงนะ ก็จริงอย่างที่หมอมันว่ามาแหล่ะว่าใครๆก็เปิดร้านยาได้ ถ้ามีใบประกอบมาแขวน แล้วก็จ้างเภสัชมาคุม
ก็ตามกฎเค้าระบุไว้อย่างงั้นนี่นา

แล้วก็เอาไปขออนุญาตกับ สสจ. เอาเจ้าของใบไปยืนยัน เอามาทำบัญขียาตอนสิ้นเดือน ถ้าจะตรวจ ก็มีโทรศัพท์มาบอกก่อนว่า วันนั้นวันนี้ สสจ.จะมาตรวจแล้วนะจ๊ะ เตรียมตัวกันดีๆนะจ๊ะ จะไปตรวจจริงๆแล้วน๊า

ก็มันเป็นซะอย่างงี้ ผมว่าน้าๆในบอร์ดจะโจมตีเภสัชแขวนใบ อาจจะเป็นการโจมตีที่ไม่ตรงจุดนะครับ ตัวใหญ่จริงๆคือ สสจ. ครับ กฎเค้าก็มี ถ้าแขวนใบเฉยๆแล้วตรวจเจอก็ผิดอยู่เห็นๆ ตอนขอเปิดร้านก็ทำท่าเข้มข้นดีอยู่หรอก จากนั้นก็เช้าชามเย็นชามกันต่อไป อย่างที่บอก เวลาออกตรวจจะโทรไปบอกร้านยาเค้าหาพระแสงอะไรล่ะครับ อย่างงี้เวลาไปถึงก็เจอเภสัชนั่งอยู่ในร้านแล้วน่ะสิครับ อ่อนมากครับน้า ทำงานกันแบบให้เดาทางได้เนี่ย ถ้าจะจับจริงๆ ก็คงจับได้แต่แพะแหล่ะครับ

ปล. หมออยู่ส่วนหมอ อย่าล้ำเส้นกัน ที่นี่ถิ่นเภสัช พวกเราโตแล้ว ดูแลกันเองได้
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่