New Document

คิดอย่างไรกับเภสัชกรที่สั่งยาเพื่อหวังโปรแกรมทัวร์จากบริษัทยา

ห้องเภสัชกร

Re: คิดอย่างไรกับเภสัชกรที่สั่งยาเพื่อหวังโปรแกรมทัวร์จากบริษัทยา

โพสต์โดย capsicum » 07 ก.ค. 2007, 16:18

aspirin60mg เขียน:

อ่านดูเหมือนสวยหรู แต่คุณเองเป็นเภสัชกรมาหลาย 20 ปี แต่ไม่มีความคิดที่จะอุทิศตนมาทำงานให้กับเภสัชกร [A]*   
ผมว่าดีแต่ปากครับ แอบอยู่ในมุมมืด มาออกความเห็นสวยหรู แต่ไม่รู้ว่าความจริงคุณเป็นอย่างไร
คนที่เข้ามาเป็นกรรมการเภสัชกรรม ได้ ไม่ใช่อย่างที่คุณกล่าวมาหรอกครับ เค้าเข้ามาได้เพราะคะแนนเสียงจากเภสัชกรครับ[B*]
เภสัชกรส่วนใหญ่เลือกเค้าเข้ามา อย่าไปดูถูกความคิดเห็นเภสัชกรส่วนใหญ่สิครับ[C]*
เอาเป็นว่าถ้าคุณกล้าเปิดเผยตัวตน ผมจะคิดว่าคุณเป็นเภสัชกรที่รักในวิชาชีพจริง[D]*
แต่ถ้าคุณอยู่ในมุมมืด ก็แค่เภสัชกรคนหนึ่งที่ขี้ขลาดดีแต่พิมพ์ข้อความดีดี ข้อความสวยหรูออกมาดิสเครดิตกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็แค่นั้นจริงจริง[E]*

ตอบ [A]*   
คนที่จะทำงานให้เภสัชกรไม่จำเป็นจะต้องเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม
คนเราอาจจะทำงานให้เภสัชกรรมสมาคมแห่งประเทศไทยก็ได้
หรือทำงานให้สมาคมเภสัชกรรมชุมชนแห่งประเทศไทยก็ได้
หรือทำงานให้สมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาลก็ได้
ก็ถือว่าต่างทำเพื่อวิชาชีพ
แต่ที่มาให้ข้อคิดเสนอแนะ เพราะเห็นว่ามัวเงื้อง่าราคาคุย ก็ติติงกันไม่ได้เชียวหรือ

ตอบ ][B*]
ก็คงเห็นด้วยว่าคะแนนเสียงเภสัชกรลงให้ มิให้พยาบาลลงให้แน่นอน
แต่คะแนนเสียงได้มาอย่างไร ได้มาจากการกลั่นกรองมาก่อนหรือเปล่า ก็คงใช้วิธีการคาดคะเน
เพราะผู้สมัครแต่ละท่านส่วนใหญ่ก็ 50 ขึ้น จบมาก็คงจะสามสี่สิบปีแล้ว
ก็ต้องถามว่าคำแนนเสียงจากเด็กรุ่นใหม่ที่จบมาปัจจุบันย้อนหลังไปยี่สิบปี
จะรู้จักผู้สมัครดีหรือไม่ เคยเห็นกิจกรรมอะไรที่เข้าตามาก่อนหรือไม่
บางท่านไม่เคยทำกิจกรรมเสียด้วยซ้ำยังพลอยฟ้าพลอยฝนติดเข้ามาด้วยเลย

อย่างคุณประชาสรรค์ แสนภักดี นี่
มีความรู้มีหน่วยก้าน มีความคิด มีศักยะภาพ เขายังไม่ได้เลยทั้งๆที่เขาคววรจะได้
จากการ Vote ในเวบนี้ คะแนนเขานำเพราะทุกคนรู้จักเขา คุ้นเคยเขา
แต่เภสัขกรที่ไม่เคยเข้ามาในเวบนี้ก็ไม่รู้จักเขา
ดังนั้นการเลือกแบบนี้จะบอกว่าเพราะคนศรัทธาอย่างจริงจัง คนพูดน่าจะกระดากปากนะ

ตอบ [C]*
จากคำตอบข้างตน อธิบายความชัดเจนดีแล้ว ไม่ได้เป็นการดูถูก แต่เป็นการวิเคราะห์ด้วยหลักแห่งความจริงที่ปรากฎ

ตอบ [D]*
คนที่รักวิชาชีพ จะยืนอยู่ตรงไหนเขาก็รักวิชาชีพ
แต่คนที่ปากบอกรักวิชาชีพ ดาบอาญาสิทธิ์ก็มีอยู่ในมือ แต่ไม่กล้าทำอะไรเลย กลัวแต่ลูบหน้าปะจมูก

ตอบ [E]*
ไม่มีเรื่องไหนที่ดิสเครดิต มีแต่มาเร่งจี้ก้นให้สภาเภสัชดำเนินการ
ทั้งๆที่รู้ว่างานเรื่องจัดระเบียบ ต้องจริงๆจังๆ งานประจำที่มีมาก่อนเป็นกรรมการต้องวางไปเลย
แล้วหันหน้ามาช่วยกัน จะปรบมือให้
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
capsicum

Re: คิดอย่างไรกับเภสัชกรที่สั่งยาเพื่อหวังโปรแกรมทัวร์จากบริษัทยา

โพสต์โดย aggrenox » 07 ก.ค. 2007, 20:40

capsicum เขียน:

อ่านดูเหมือนสวยหรู แต่คุณเองเป็นเภสัชกรมาหลาย 20 ปี แต่ไม่มีความคิดที่จะอุทิศตนมาทำงานให้กับเภสัชกร [A]*   
ผมว่าดีแต่ปากครับ แอบอยู่ในมุมมืด มาออกความเห็นสวยหรู แต่ไม่รู้ว่าความจริงคุณเป็นอย่างไร
คนที่เข้ามาเป็นกรรมการเภสัชกรรม ได้ ไม่ใช่อย่างที่คุณกล่าวมาหรอกครับ เค้าเข้ามาได้เพราะคะแนนเสียงจากเภสัชกรครับ[B*]
เภสัชกรส่วนใหญ่เลือกเค้าเข้ามา อย่าไปดูถูกความคิดเห็นเภสัชกรส่วนใหญ่สิครับ[C]*
เอาเป็นว่าถ้าคุณกล้าเปิดเผยตัวตน ผมจะคิดว่าคุณเป็นเภสัชกรที่รักในวิชาชีพจริง[D]*
แต่ถ้าคุณอยู่ในมุมมืด ก็แค่เภสัชกรคนหนึ่งที่ขี้ขลาดดีแต่พิมพ์ข้อความดีดี ข้อความสวยหรูออกมาดิสเครดิตกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็แค่นั้นจริงจริง[E]*

ตอบ [A]*   
คนที่จะทำงานให้เภสัชกรไม่จำเป็นจะต้องเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม
คนเราอาจจะทำงานให้เภสัชกรรมสมาคมแห่งประเทศไทยก็ได้
หรือทำงานให้สมาคมเภสัชกรรมชุมชนแห่งประเทศไทยก็ได้
หรือทำงานให้สมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาลก็ได้
ก็ถือว่าต่างทำเพื่อวิชาชีพ
แต่ที่มาให้ข้อคิดเสนอแนะ เพราะเห็นว่ามัวเงื้อง่าราคาคุย ก็ติติงกันไม่ได้เชียวหรือ

ตอบ ][B*]
ก็คงเห็นด้วยว่าคะแนนเสียงเภสัชกรลงให้ มิให้พยาบาลลงให้แน่นอน
แต่คะแนนเสียงได้มาอย่างไร ได้มาจากการกลั่นกรองมาก่อนหรือเปล่า ก็คงใช้วิธีการคาดคะเน
เพราะผู้สมัครแต่ละท่านส่วนใหญ่ก็ 50 ขึ้น จบมาก็คงจะสามสี่สิบปีแล้ว
ก็ต้องถามว่าคำแนนเสียงจากเด็กรุ่นใหม่ที่จบมาปัจจุบันย้อนหลังไปยี่สิบปี
จะรู้จักผู้สมัครดีหรือไม่ เคยเห็นกิจกรรมอะไรที่เข้าตามาก่อนหรือไม่
บางท่านไม่เคยทำกิจกรรมเสียด้วยซ้ำยังพลอยฟ้าพลอยฝนติดเข้ามาด้วยเลย

อย่างคุณประชาสรรค์ แสนภักดี นี่
มีความรู้มีหน่วยก้าน มีความคิด มีศักยะภาพ เขายังไม่ได้เลยทั้งๆที่เขาคววรจะได้
จากการ Vote ในเวบนี้ คะแนนเขานำเพราะทุกคนรู้จักเขา คุ้นเคยเขา
แต่เภสัขกรที่ไม่เคยเข้ามาในเวบนี้ก็ไม่รู้จักเขา
ดังนั้นการเลือกแบบนี้จะบอกว่าเพราะคนศรัทธาอย่างจริงจัง คนพูดน่าจะกระดากปากนะ

ตอบ [C]*
จากคำตอบข้างตน อธิบายความชัดเจนดีแล้ว ไม่ได้เป็นการดูถูก แต่เป็นการวิเคราะห์ด้วยหลักแห่งความจริงที่ปรากฎ

ตอบ [D]*
คนที่รักวิชาชีพ จะยืนอยู่ตรงไหนเขาก็รักวิชาชีพ
แต่คนที่ปากบอกรักวิชาชีพ ดาบอาญาสิทธิ์ก็มีอยู่ในมือ แต่ไม่กล้าทำอะไรเลย กลัวแต่ลูบหน้าปะจมูก

ตอบ [E]*
ไม่มีเรื่องไหนที่ดิสเครดิต มีแต่มาเร่งจี้ก้นให้สภาเภสัชดำเนินการ
ทั้งๆที่รู้ว่างานเรื่องจัดระเบียบ ต้องจริงๆจังๆ งานประจำที่มีมาก่อนเป็นกรรมการต้องวางไปเลย
แล้วหันหน้ามาช่วยกัน จะปรบมือให้

nato = no action talk only
aggrenox

โพสต์โดย aggrenox » 07 ก.ค. 2007, 20:47

โชว์ตัวตนดีไหมครับ เปิดร้านมากว่า 20 ปี แสดงว่าเป็นเภสัชกรมาหลายปีแล้วสิครับ  เคยลงสมัครเป็นกรรมการสภาเภสัชไหมครับ
หรือว่าดีแต่อยู่ในที่มืดครับ  โชว์ตัวตนหน่อยสิครับ

กรรมการสภาเภสัชกรรมใช่ว่าจะมีความคิดดีกันทุกคนหรอก
คนที่คิดได้เป็นงานเป็นการก็ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม

คนที่ได้เป็นสภาเภสัชกรรมนั้นมีปัจจัยอื่นๆมากมาย
แต่ที่สำคัญต้องเกาะกลุ่มกันไป ก็อาศัยหน้าตาของหัวหน้ากลุ่มพากันเข้าไปนั่งชูคอ

พวกที่คิดเป็นแต่ไม่ยอมอยู่ใต้อานัติ ผู้ใด
ครั้นใครจะไปสมัครฉายเดี่ยว ก็ไม่มีโอกาสได้รับเลือกเพราะไม่มีพวกมาก-ลากกันไป
พวกที่ได้เป็นกรรมการที่เขาลงคะแนนให้ก็เพราะ
1. พวกอาจารย์ที่สอนหนังสือ มักได้เปรียบลูกศิษย์ลูกหามาก เมื่อนำเอาอาจารย์หลายท่านมาร่วมทีมกัน
ต่างก็ช่วยกันลากจูงติดกันไปเป็นกลุ่ม ทั้งๆที่คะแนนเขาลงให้ไม่ใช่ว่าเขาตั้งใจเลือกเลย
2. พวกที่รู้จักมักคุ้นกันมาก่อน โอกาสที่จะกากะบาทให้ถึง 12 เบอร์ ที่ตั้งใจกาให้มีไม่กี่เบอร์ ส่วนเบอร์ที่เหลือเขาก็กาให้เพียงเคยได้ยินชื่อ
3. พวกที่ทำโบว์ชัวร์สวยงามให้ดูดี ก็โชว์กิ๋นได้แค่ภายนอกชั่วแวบเดียว ข้อมูลแค่นั้นไม่สามารถสื่อความสามารถได้

ดังนั้นพวกถ้าคุณเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรมก็อย่าเพิ่งลำพอง เพราะที่ผ่านๆมาก็ขี้โม้ขี้คุยแบบนี้ทั้งนั้น
ขอบอกไว้ตรงนี้ ถ้าใครได้เป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม
ถ้าจะให้ดีต้องกล้าลาออกจากงานประจำ เพื่อที่จะมีเวลาทำหน้าที่นี้ได้อย่างเต็มที่
ไม่ใช่มาแก้ตัวว่าทำงานไม่ทัน ก็พวกท่านเล่นเอาทั้งงานราษฎร์และงานหลวง
ทั้งๆที่งานนี้เป็นงานยิ่งใหญ่ที่ต้องเสียสละ เสียสละ (สะกดเป็นไหมละ คำว่า "เสียสละ")

ลองให้ capsicum เป็นสิรับรองลุยแน่นอน

คนที่มีชื่อเสียงขึ้นมาไม่ใช่ได้มาด้วยการไปซื้อเอาตามร้านสะดวกซื้อ แต่ได้มาจากการทำงานให้คนอื่นเห็นในหมู่มาก ถ้าจะได้รับเลือกมาเพราะความมีชื่อเสียงมันจะผิดอะไร แต่คนที่ไม่เคยทำอะไรให้ปรากฏแต่มาอวดดีว่าจะทำงานได้เจ๋งกว่าคนอื่น คนพวกนี้ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร ขนาดทำร้านยาตัวเองยังทำให้รวยไม่ได้ แล้วเที่ยวมาว่าคนที่ขายดีจนได้ทัวร์ว่าไม่มีจรรยาบรรณ แล้วแบบนี้จะเข้ามาทำอะไรได้
แก้ไขล่าสุดโดย aggrenox เมื่อ 07 ก.ค. 2007, 21:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
aggrenox

โพสต์โดย kohboy » 08 ก.ค. 2007, 09:36

kohboy เขียน:ถึง คุณพริก
..."เปิดร้านมากี่ปีแล้วครับ?"

8) 8) 8)

capsicum > 20 ปี
:lol:

โอ พระเจ้า
กว่า 20 ปีแล้วเหรอครับพี่

(เป็นพี่ของผมแน่ๆ ..ถ้าจริง
และภายใต้เงื่อนไข จบมาแล้วเปิดร้านเลย, ตอนนี้ ก็ต้องอายุมากกว่า44ขวบ)

เรียน สมาชิกคาเฟ่ทุกท่าน
ด้วยความเคารพ และรัก จากใจจริงครับ
"ขอได้โปรด อย่าปะทะกับพี่เค้าเลยครับ
อย่าปะทะนะครับ แปลว่า คุยได้ คุยกันแบบพี่-น้อง ละกัน
ทุกคนรู้อายุตัวเองอยู่แล้ว จะเรียกพี่เค้าว่า พี่ หรือ น้อง ก็ตามที่เป็นจริงละกาน"

ถึง พี่แค็พซิกั้ม
ได้โปรดส่งข้อความส่วนตัวถึงผมหน่อยนะครับ
ผมอยากรู้จักพี่ครับ ลางสังหรณ์ว่าผมต้องเคยเจอพี่แน่ๆ
เผื่อเป็นไปได้ เลือกตั้งครั้งหน้า ผมจะเป็นหัวคะแนน และช่วยระดมทุนจากในคาเฟ่ซักล้านสองล้าน ส่งพี่ลงชิงตำแหน่งนายกสภา ดูซักที
"..ดีมั้ยครับพี่-น้อง"
อิอิ

ปล.
คนเหนือ เค้ามีคำพูดถึงคนที่อยู่ในช่วงอายุ40ว่า.."ยะก๋านเหมือนฟ้าผ่า"
kohboy

โพสต์โดย capsicum » 09 ก.ค. 2007, 10:11

kohboy เขียน:

8) 8) 8)

โอ พระเจ้า

และภายใต้เงื่อนไข จบมาแล้วเปิดร้านเลย, ตอนนี้ ก็ต้องอายุมากกว่า44ขวบ)

ด้วยความเคารพ และรัก จากใจจริงครับ
"ขอได้โปรด อย่าปะทะกับพี่เค้าเลยครับ
อย่าปะทะนะครับ แปลว่า คุยได้ คุยกันแบบพี่-น้อง ละกัน
ทุกคนรู้อายุตัวเองอยู่แล้ว จะเรียกพี่เค้าว่า พี่ หรือ น้อง ก็ตามที่เป็นจริงละกาน"

ได้โปรดส่งข้อความส่วนตัวถึงผมหน่อยนะครับ
ผมอยากรู้จักพี่ครับ ลางสังหรณ์ว่าผมต้องเคยเจอพี่แน่ๆ
เผื่อเป็นไปได้ เลือกตั้งครั้งหน้า ผมจะเป็นหัวคะแนน และช่วยระดมทุนจากในคาเฟ่ซักล้านสองล้าน ส่งพี่ลงชิงตำแหน่งนายกสภา ดูซักที
อิอิ

ปล.
คนเหนือ เค้ามีคำพูดถึงคนที่อยู่ในช่วงอายุ40ว่า.."ยะก๋านเหมือนฟ้าผ่า"

ภาพ Logo ที่คุณแสดงไว้นั้นเป็น หอนาฬิกา มช.
สมัยที่เรียนอยู่นั้น ตรงนี้ยังเป็นที่รกร้าง เป็นสวนลำไยร้างของชาวบ้านที่บริจาคที่ให้ มช.
ใครจะผ่านเข้าไปได้ต้องลอดรั้วหน้าหอหกเหลี่ยม
ถนนหน้าหอหกเหลี่ยมจะเป็นแนวรั้วลวดหนามกั้นขึงตั้งแต่สามแยกปากหมา ผ่านหอหกเหลี่ยม
ผ่านหอซิกแซกไปยังสโมสรอาจารย์
บริเวณนอกรั้วยังเป็นป่าอยู่เลย ไม่มีใครกล้าเข้านอกจากกลุ่ม capsicum
เมื่อลอดตัวลุยเข้าไปลึกๆ จะพบบ้านร้างไม้หลังใหญ่ที่เถาวัลย์เลื้อยรกรุงรัง
รอบๆมีต้นลำไยออกผลอยู่มากมาย ไม่มีใครรู้นอกจากกลุ่ม capsicum
มักจะหาเข่งเก่าๆไปขนลำไยเป็นเข่งๆมาแจกเพื่อนที่หอชาย 2 สมัยนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย capsicum เมื่อ 09 ก.ค. 2007, 10:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย kohboy » 09 ก.ค. 2007, 12:16

kohboy เขียน:

8) 8) 8)

โอ พระเจ้า

อิอิ

ปล.

ภาพ Logo ที่คุณแสดงไว้นั้นเป็น หอนาฬิกา มช.
สมัยที่เรียนอยู่นั้น ตรงนี้ยังเป็นที่รกร้าง เป็นสวนลำไยร้างของชาวบ้านที่บริจาคที่ให้ มช.
ใครจะผ่านเข้าไปได้ต้องลอดรั้วหน้าหอหกเหลี่ยม
ถนนหน้าหอหกเหลี่ยมจะเป็นแนวรั้วลวดหนามกั้นขึงตั้งแต่สามแยกปากหมา ผ่านหอหกเหลี่ยม
ผ่านหอซิกแซกไปยังสโมสรอาจารย์
บริเวณนอกรั้วยังเป็นป่าอยู่เลย ไม่มีใครกล้าเข้านอกจากกลุ่ม capsicum
เมื่อลอดตัวลุยเข้าไปลึกๆ จะพบบ้านร้างไม้หลังใหญ่ที่เถาวัลย์เลื้อยรกรุงรัง
รอบๆมีต้นลำไยออกผลอยู่มากมาย ไม่มีใครรู้นอกจากกลุ่ม capsicum
มักจะหาเข่งเก่าๆไปขนลำไยเป็นเข่งๆมาแจกเพื่อนที่หอชาย 2 สมัยนั้น

น้านนนน!! :shock: :shock: :shock:
ชาวสีม่วงเหมือนกันนี่เอง
แถมหอ2 อีก (ผมอยู่ชั้นล่างสุด ติดสนามบอลหอ2ครับ ตอนผมเรียนวิดวะ,ยังมียูนิตข้างล่างสุดอยู่ครับ
แต่ตอนเรียนเภสัช เค้าทุบยูนิตชั้นล่างสุด เป็นห้องสตัดดี้แทน
ข่าวว่า อ.พัชนี เกียนวัฒนา,เจ้าแม่หอ2  สั่งทุบ เพราะพวกอยู่ชั้นล่าง ชอบพาผู้หญิงขึ้นห้อง
ว่างั้น
อิอิอิ)

"กราบสวัสดีอีกครั้งครับพี่"
8) 8) 8)
kohboy

โพสต์โดย DrugCenter » 09 ก.ค. 2007, 12:31

กลายพันธ์เป็น "คิดอย่างไรกับ นศ. เภสัชกรที่พาผู้หญิงขึ้นห้อง"  :lol: :lol: :lol:
DrugCenter

โพสต์โดย sting19 » 10 ก.ค. 2007, 10:07

ผมก็อยู่หอ2 ชายครับ กับข้าวอร่อย ใกล้สหกรณ์ มีแต่เพื่อนผู้ช่ยขึ้นห้องครับ ยกเว้นงานเปิดหอครับ ตามสะดวกครับ :oops:
sting19

โพสต์โดย นิวัช » 10 ก.ค. 2007, 10:52

DrugCenter เขียน:กลายพันธ์เป็น "คิดอย่างไรกับ นศ. เภสัชกรที่พาผู้หญิงขึ้นห้อง"  :lol: :lol: :lol:

และ เป็นกระทู้พบญาติในที่สุด
นิวัช

โพสต์โดย kohboy » 10 ก.ค. 2007, 12:13

เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น...
..."พี่น้อง, ท้องชนกัน"
:lol: :lol: :lol:
kohboy

โพสต์โดย capsicum » 10 ก.ค. 2007, 13:02

okamachan เขียน:
การไปทัวร์กับบริษัทยาอย่างที่พี่พูดกัน คนละมุมมอง ใครมองที่มุมของใคร อย่างที่พี่ๆได้พูดไปแล้ว
ยาที่สั่งทัวร์แต่ละบริษัทก็ไม่ใช่ว่ามีแค่ สเตียรอย ไปมองแต่ยาตัวนี้เกินไป ยาอื่นๆก็มี  บางครั้งทางร้านสั่งยาใช่อยู่แล้ว แต่ใช้ไปใช้มา 2-3 ปี ยอดมันดันถึง
ก็มี อย่าไปเหมารวมหมด บางที่บอก ต้องซื้อยาเท่านี้เท่านี้ แล้วจะไปที่นั่นที่นี่ บางที่ก็ใช้ระบบ point สะสมเอา
แล้วก็ไม่ใช่ว่า ผู้แทนมาบอกร้านว่า อยากไปทัวร์รึเปล่า ถ้าอยากไปก็ซื้อยาเท่านี้ แล้วไปได้เลย กระบวนการต่างๆมันมากกว่านั้น
คิดดูนะครับ ว่าถ้าไปเที่ยวใกล้ๆ อย่าง จีน ฮ่องกง อาจสั่งยาเพียงไม่กี่บิล ก็ครบยอดแล้ว ถ้าคิดแบบนี้ คุณอาจลืมมองเรื่องอำนาจการจ่ายเงินของร้านไป

ไม่ทราบว่ามีสักกี่ร้านที่ขายดีปานนั้น เพราะที่ยกมาก็เป็นการยกเมฆลอยๆ ลองแจงตัวเลขมาว่าต้องสั่งเท่าไร แล้วจะคำนวนให้ดูว่าเป็นไปได้อย่างไร แต่ที่ดันทุรังไปกันมันมีมากกว่านะ

ไม่มีร้านไหนที่อยากสั่งยามา เก็บสต็อกไว้หรอกครับ ถึงจะเป็นอย่างนั้นจริง ถ้ามียาค้างอยู่เยอะ ก็คงไม่มีใครจ่ายยายัดให้คนไข้มั่งครับ
เท่าที่ผมมีประสบการณ์ร้านยา(อันน้อยนิดของผม)

เชื่อแล้วว่า ประสบการณ์น้อยนิดของคุณจริงๆ
ประเภทเอายามาตักตุนที่ร้านด้วยระบบทัวร์แบบนี้เห็นมามากแล้ว ทั้งร้านเภสัชกรและ ขย.1
อย่าไปสนับสนุนเลยระบบการสั่งยาแบบนี้

เรื่องการจ่ายยานั้น เผลอๆแล้วผมว่า อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน เค้ามีจรรยาบรรณมากๆเหมือนกันนะครับ
ถึงแม้เค้าจะไม่ได้เรียนเภสัชมา แต่การจ่ายยาบางครั้งที่เค้าไม่รุ้ เค้าก้ไม่กล้าที่จะจ่าย และพอเจอผู้แทนเค้าก็พยายามที่จะถามรายละเอียดยาตัวนั้นกับผู้แทนให้เข้าใจไม่เหมือนกับเภสัช ด้วยความที่เรียนมาก็คิดว่าตนเองรู้ยาตัวนี้ดีแล้ว ก็เมินไม่สนใจ บางคนไม่มองผู้แทนด้วยซ้ำ..
(ขออภัยนะครับ ถ้าไม่ตรงประเด็น)

รักกันไว้เถิด 

คุณยังรู้จักอาเฮีย อาเจ็ก น้อยเกินไป อย่าให้มากล่าวกันในที่นี้เลย
ที่ขีดเส้นสีแดงไว้นั้นไม่น่าเป็นคำกล่าวจากคนที่เรียนจบเภสัชฯมาเลย
ถ้าคิดได้แบบนี้จริงๆ โรงเรียนเภสัชศาสตร์ก็คงให้ปิดไป เพราะอาเฮียอาเจ็ก เขาทำได้ดีกว่าเภสัชกร
รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย doraemon » 10 ก.ค. 2007, 18:15

niwat เขียน:
DrugCenter เขียน:กลายพันธ์เป็น "คิดอย่างไรกับ นศ. เภสัชกรที่พาผู้หญิงขึ้นห้อง"  :lol: :lol: :lol:

และ เป็นกระทู้พบญาติในที่สุด

แหม้ พี่นิ แอบดีใจอยู่ลึกๆล่ะสิ มีผู้อาวุโสกว่า :lol: :lol:
doraemon

โพสต์โดย เภสัชจุฬา » 13 ก.ค. 2007, 18:43

okamachan เขียน:การที่เราทำจะทำอะไรก้ตาม ไม่ว่าจะเป็น การทำตามศิลธรรม จรรยาบรรณ  หรือทำความดีช่วยเหลือประชาชนผู้ป่วย
ความคิดผมนะครับ ผมคิดว่า เราทำไปเถอะครับ อาจารย์ผมสอนผมอยู่เสมอครับ เราทำความดีก็ทำไป สักวันต้องมีคนเห็นเอง
อย่าไปคาดหวังให้ใครคนอื่นเค้ารู้ ตัวตนของเรา เรารู้ดีอยู่แกใจครับ ไม่จำเป็นต้องไปป่าวประกาศว่าเราทำแบบนี้ถึงจะถูก คนอื่นทำแบบนี้ถึงจะผิด

ถึงแม้ว่าตอนที่เรียนอยู่นั้น ผมจะไม่ใช่เป็นคนที่ตั้งใจเรียน
ขยัน เข้าเรียนครบทุกคาบ หรือมาเรียนไม่เคยทันเวลา คนที่รู้จักเราเพียงแค่ไม่เท่าไร่ ก็ตีความเราไปตามประสบการณ์ที่เค้าเคยเจอมา
ใครจะว่าอย่างไร ถ้าเราไม่ใช่ ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ คนเราก็มักมองเห็นแต่ส่วนที่ไม่ดีซะด้วยสิ 555
ถ้าเราคิดว่าทำดีแล้ว และไม่ได้เดือดร้อนใคร ก็ทำไปเหอะครับ
positive thinking นะครับ

การไปทัวร์กับบริษัทยาอย่างที่พี่พูดกัน คนละมุมมอง ใครมองที่มุมของใคร อย่างที่พี่ๆได้พูดไปแล้ว
ยาที่สั่งทัวร์แต่ละบริษัทก็ไม่ใช่ว่ามีแค่ สเตียรอย ไปมองแต่ยาตัวนี้เกินไป ยาอื่นๆก็มี  บางครั้งทางร้านสั่งยาใช่อยู่แล้ว แต่ใช้ไปใช้มา 2-3 ปี ยอดมันดันถึง
ก็มี อย่าไปเหมารวมหมด บางที่บอก ต้องซื้อยาเท่านี้เท่านี้ แล้วจะไปที่นั่นที่นี่ บางที่ก็ใช้ระบบ point สะสมเอา
แล้วก็ไม่ใช่ว่า ผู้แทนมาบอกร้านว่า อยากไปทัวร์รึเปล่า ถ้าอยากไปก็ซื้อยาเท่านี้ แล้วไปได้เลย กระบวนการต่างๆมันมากกว่านั้น
คิดดูนะครับ ว่าถ้าไปเที่ยวใกล้ๆ อย่าง จีน ฮ่องกง อาจสั่งยาเพียงไม่กี่บิล ก็ครบยอดแล้ว ถ้าคิดแบบนี้ คุณอาจลืมมองเรื่องอำนาจการจ่ายเงินของร้านไป
๑. ไม่มีร้านไหนที่อยากสั่งยามา เก็บสต็อกไว้หรอกครับ ถึงจะเป็นอย่างนั้นจริง ถ้ามียาค้างอยู่เยอะ ก็คงไม่มีใครจ่ายยายัดให้คนไข้มั่งครับ
เท่าที่ผมมีประสบการณ์ร้านยา(อันน้อยนิดของผม) เรื่องการจ่ายยานั้น เผลอๆแล้วผมว่า อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน เค้ามีจรรยาบรรณมากๆเหมือนกันนะครับ

๒. ถึงแม้เค้าจะไม่ได้เรียนเภสัชมา แต่การจ่ายยาบางครั้งที่เค้าไม่รุ้ เค้าก้ไม่กล้าที่จะจ่าย และพอเจอผู้แทนเค้าก็พยายามที่จะถามรายละเอียดยาตัวนั้นกับผู้แทนให้เข้าใจไม่เหมือนกับเภสัช ด้วยความที่เรียนมาก็คิดว่าตนเองรู้ยาตัวนี้ดีแล้ว ก็เมินไม่สนใจ บางคนไม่มองผู้แทนด้วยซ้ำ..
(ขออภัยนะครับ ถ้าไม่ตรงประเด็น)

รักกันไว้เถิด 

๑. ก็ต้องเป็นจรรยาบรรณฉบับอาเฮีย อาเจ็ก ซึ่งไม่ใช่จรรยาบรรณเภสัชกรแน่นอน จรรยาบรรณฉบับอาเฮียอาเจ็ก ก็คือขายทุกอย่างที่ขวางหน้า ขืนใช้จรรยาบรรณฉบับเภสัชกรก็ต้องม้วยเสื่อกลับไปนอนที่บ้าน เพราะเภสัชกรที่เคร่งจริงๆนั้นเขาเคร่งเรื่องการจ่ายยา มีเภสัชกรหลายคนที่รู้จักมักคุ้น ตลอดปีไม่เคยจ่ายเสตียรอด์ให้ใครสักเม็ดเลย และที่รู้มามีเภสัชกรที่เคร่งบางคนตลอดเวลาสิบปีที่ผ่านมาไม่เคยซื้อเพรดนิโซโลนหรือเด็กซ่าร์มีธาโซนเข้าร้านสักเม็ดเลย นั่นก็คือ เขาไม่หยิบมัน ในขณะเดียวกันอาเฮียอาเจ็กซื้อกันคราวละ 5 พัน 10 พัน

ในขณะเดียวกันยาแก้ขัดยอคแก้เส้น อย่างเก่งเภสัชกรก็ใช้แค่ Nsaids + norgesics
แต่จรรยาบรรณอาเจ็กอาแปะเขาก็ใช้ Nsaids + steroid หรือไม่ก็ Nsaids + Nsaids + steroid
ฯลฯ

๒. แค่ถามรายละเอียดจากผู้แทนก็มีความรู้ช่ำชองแล้วหรือ ผู้แทนยาที่ขายร้าน ขย.1 กว่า 95 % ไม่ใช่เภสัชกร แล้วจะมีความรู้อะไรได้
การขายยา จ่ายยา ต้องใช้ความรู้ ทั้งเภสัชบำบัด pharmaco ทั้ง clinical pharmacy ทั้ง physio ทั้ง anatomy ทั้ง micrology ทั้ง dispensing ฯลฯ เรื่องต่างๆเหล่าผู้แทนยาเขาเรียนมาหรือ อาเจ็กอาแปะ เขารู้หรือ

แล้วพอมีรายการซื้อยาเพื่อไปทัวร์กันอาเจ็กอาแปะก็ได้รายการไปเที่ยวกัน บางไฟท์ก็ร่วมเดินทางกับเภสัชกรร้านทำเป้าถึงด้วย
ดังนั้นจึงไม่สนับสนุนซื้อยาเพื่อไปทัวร์ เพราะไปส่งเสริมให้คนจัดทัวร์ได้ใจโดยไม่คำนึงถึงเรื่องอื่นที่มีผลตามมา
แก้ไขล่าสุดโดย เภสัชจุฬา เมื่อ 13 ก.ค. 2007, 18:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เภสัชจุฬา

โพสต์โดย sting19 » 15 ก.ค. 2007, 09:38

ว้า กลับกลายเป็นประชดประชันกันไปซะแล้ว :twisted: :twisted:
sting19

โพสต์โดย cmu_rx » 15 ก.ค. 2007, 10:01

ขอเสริมความเห็น
"เภสัชจุฬา" และคุณ sting19 ในความเห็นที่เกี่ยวพันกัน

มุมมองคนไม่เหมือนกัน
มุมมอง ขย.1 ทั่วไป ก็มุมมองหนึ่ง
มุมมองเภสัชกรก็มุมมองหนึ่ง
ต่างก็ว่าของตนเองถูก

เคยฟัง พวก ขย.1 เขาเสวนากัน
เขาบอกว่า
"พวกเภสัชฯส่วนใหญ่จัดยาไม่เป็น จัดไม่ถูกโรค"
"พวกเภสัชจัดยาสู้พวกเขาไม่ได้ พวกเขาใช้เพดนิโซโลน ใช้เด๊กซ่า แค่นี้โรคก็หายเป็นปลิดทิ้ง
พวกเภสัชรู้ว่ายาพวกนี้เป็นแค่สเตียรอยด์เลยไม่ใช้ แต่หารู้ไม่ว่ายาพวกนี้ใช้รักษาโรคได้สารพัด"
"พวกเขาจัดยาเก่งกว่าเภสัชเยอะเลย"

คำพูดนี้ได้ยินมากับหู
เห็นไหมว่ามองกันต่างมุมมอง
เภสัชกรตัวจริงก็คงตอบได้ว่าใครผิดใครถูก

ด้วยเหตุนี้เรื่องการซื้อยาเพื่อไปทัวร์ท่องเที่ยวอย่างมีความสุขก็อยู่ที่มุมมองที่ต่างกัน
เป็นความนึกคิดของคนที่มีปริญญากำกับกับคนที่ไม่มีปริญญากำกับ
ดังนั้นคำว่าจรรยาบรรณจึงสำคัญเป็นเครื่องบอกความแตกต่าง
เพราะจรรยาบรรณมีได้เฉพาะผู้ประกอบวิชาชีพเท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย cmu_rx เมื่อ 15 ก.ค. 2007, 10:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
cmu_rx

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่