New Document

โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

ห้องเภสัชกร

Re: โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

โพสต์โดย เภสัชทุง » 05 ส.ค. 2010, 18:53

เรื่องชื่อโครงการ กำหนดมาจาก กพย.แล้วครับ ผมไม่ใช่เจ้าภาพหลัก เวลาเขียนโครงการ จึงไม่อยากเปลี่ยน

ประเด็นสำคัญคงไม่อยู่ที่ชื่อครับ หากภาคีเข้าใจแนวทางและวัตถุประสงค์ ก็ OK ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

Re: โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

โพสต์โดย azzuri » 09 ส.ค. 2010, 09:59

ออโต้บ็อท ....ลุย
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย เภสัชทุง » 10 ส.ค. 2010, 17:29

กำหนดประชุมครั้งที่ 2 ในวันที่ 31 สค. 53 ณ คณะเภสัชศาสตร์ จุฬาฯ เป็นที่น่ายินดีที่มีเครือข่าย สสจ.สมัครมากขึ้น มีแต่ภาคกลางและภาคเหนือที่ยังไม่มีเครือข่ายเพิ่ม

ภาดอีสาน : นครพนม ขอนแก่น สกลนคร กาฬสินธุ์ ชัยภูมิ

ภาคใต้ : สงขลา สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช

ภาคเหนือ : อุตรดิตถ์

ภาคกลาง : สมุทรสงคราม

ในวันนั้น จะให้แต่ละเครือข่ายได้เสนอโครงการเพื่อของบจาก กพย.ในการดำเนินการครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย Sigkaman » 11 ส.ค. 2010, 11:12

เห็นด้วยกับ ustapol sirivut

1. ง่ายนิดเดียว ออกกฎหมาย กำหนดให้เภสัชกร เท่านั้นที่เปิดร้านขายยาได้ และกำหนดให้ผู้ประกอบการและผู้ปฏิบัติการเป็นบุคคลเดียวกัน

แก้กฎหมาย ออกกฎระเบียบกันไว้ได้น่ะดีที่สุด ป้องกันตั้งแต่แรก ปล่อยให้มีขึ้นแล้วมาตามเช็ด เหนื่อย แก้ยาก

2. เห็นหัวข้อแล้ว งงๆ " โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา "

หัวข้อเหมือนประชดชีวิต เข้าใจว่าสื่อภาพด้วยชื่อ ที่ไม่ทำให้ดูไปทางลบนัก แต่ชาวบ้านอ่านไม่เข้าใจ...
จะกลายเป็นว่า ร้านไหนมีเภสัช ให้ระวังไว้... ไปหาหมอ เถิดไป หรือไง???
แต่น่าจะเอาตรงๆ "โครงการการเฝ้าระวังการไม่มีเภสัชกรในร้านยา" ไปเลย อ่านแล้วชาวบ้านเข้าใจครับ

แค่หัวข้อ ก็ตีความผิดได้แล้วให้เฝ้าระวัง การมีเภสัชกรในร้านยา คนเขาติง ก็ควรรับฟังไปเสนอนะครับ ชื่อนั้นสำคัญครับ

3. ตราบใดที่เครือข่าย มีหรือมุ่งเน้นที่ เภสัช สสจ ก็คงจะเข้าอีหลอบเดิมครับ เพราะปกติ เภสัช สสจ ก็มีหน้าที่กันอยู่แล้ว ยังทำได้ลำบากเลย ไม่เห็นด้วย ถ้าจะมีแต่ ตำรวจภูธร ซึ่งบางครั้งก็กระทำผิดเสียเอง Same Same ครับงานนี้ บอกได้เลย สมาชิกเภสัชกรชุมชนทั่วประเทศที่อยู่ร้านประจำจริงๆ ที่ได้รับผลกระทบ หายไปไหน ขายยาอยู่ทุกวันในจังหวัดพื้นที่ตัวเอง ไหนเลยจะไม่รู้ดีกว่า เภสัช สสจ เสียอีก ทำไม ถามว่า ทำไม ไม่.................................

4. ข้อเสนอที่เคยบอกไปแล้ว ไอ้ที่บอกเวปไซท์ http://www.ranya.org/ มันไม่ได้ใส่ใจเรื่องเภสัชกรแขวนป้ายนา มันคนละอันกัน นั่นมัน ไม่ได้บอกว่าพื้นทีไหนมีเภสัชกรแขวนป้าย เวลาไหน ถึงเวลาไหน จะได้ไปหา เวลาอื่นไม่ต้องไป หรือจะเป็นร้านที่ไม่ควรไป เพราะมีแต่ชื่อแขวนขึ้นแท่นไว้กราบไหว้.................

5. เลขที่ใบประกอบวิชาชีพ ทำให้มัน Real Time ในการใช้ได้ไหมล่ะ ยิ่งถ้ารับราชการ กำหนดดอกจันทร์ไปเลยว่า รับค่าใบประกอบหรือไม่ และถ้าไม่ ใช้นำไปไว้ที่ไหน เวลาอะไร มันพอจะเป็นไปได้หรือไม่ที่จะไปเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ
เช่น อยู่ รพ สสจ กระทรวง นี่แหละ เภสัชกรแขวนป้ายโดยส่วนใหญ่

จะเอากันจริงรึเปล่า ถามจริงๆเถอะ งานนี้ พูดไปแล้วก็หยิกเนื้อตัวเอง มันเจ็บเข้ากระดูกและหัวใจ ของวิชาชีพนี้ครับ

อย่าเลยครับ ทำร้ายกันเอง ทะเลาะกันเปล่าๆ

- แก้กฎหมาย ดีที่สุด แก้กฎหมายให้ไม่มีช่องครับ เอาให้มันรัดกุมยิ่งกว่านี้

- เพิ่มโทษ ประชาสัมพันธ์ ให้มากกว่านี้ครับ

- ผลักดันให้เภสัชเปิดร้านยาให้มากๆ

- บล็อกร้านยาแขวนป้ายอย่าให้เกิดใหม่อีกทุกวัน เกิดมาแล้ว แก้ไม่ทันเกิด

งานนี้บอกเลยว่า ไม่เป็นมวย ยังไงก็ตามไม่ทันครับ ถ้าจะใช้ลูกหม้อระบบราชการ

มาแย็บหน่อยนะครับ อย่าโกรธกัน

จาก Sigkaman
แก้ไขล่าสุดโดย Sigkaman เมื่อ 12 ส.ค. 2010, 11:36, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
Sigkaman

โพสต์โดย Sigkaman » 11 ส.ค. 2010, 11:55

โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

มาแย็บอีกทีนะครับ ติงก็ซะเยอะ จะประชุม กันวันที่ 31 สค ก็เสนอไปว่า คนที่จะมาทำโครงการนี้ ถ้ามีเอี่ยวอยู่ด้วย ยิ่งเป็น เภสัช สสจ เภสัชกรชุมชน หรือ เภสัชกร รพ คือ อาจจะมีส่วนเสีย ส่วนได้ กับโครงการนี้ ก็จ้างคนที่พอจะมาช่วยเฝ้าระวัง และ กลางๆสัก หน่อย ถ้ามีงบจริงๆ จ้าง นศภ โดย ศนภท ไปเลยครับ ให้ นศภ ออกสำรวจเป็นทีม เป็นกลุ่ม สำรวจ ทุกจังหวัด ทุกปี ทุกช่วงปิดเทอม รายงานส่งตรง เภสัชสภา ไปเลยครับ นศภ ผมว่าดีนะ จะได้ซึมทราบปัญหา และ ยังเป็นผ้าขาวอยู่นะครับ ไม่มีเอี่ยวกับใคร ผมว่าดีนะครับ ส่งงบให้ ศนภท ไปเลยครับ

นี่เป็นแค่ความคิดนะครับ จะได้หรือไม่ฝากข้อคิดไปก็แล้วกัน

Sigkaman
Sigkaman

โพสต์โดย ustapol » 11 ส.ค. 2010, 13:33

ในการตรวจร้านขายยา ก็เป็น 2 มาตรฐาน คือ ร้านของพวกที่อย่ สสจ. ไม่มีใครตรวจ เพราะตัวเองก็แขวนป้าย ที่สำคัญ หัวหน้าเภสัช สสจ. เปิด 2 ร้าน แสดงว่า ก็เอาป้ายคนอื่นมาแขวนเหมือนกัน แล้วอ่างนี้ความยุติธรรมมันจะมีเหรอครับ ตรวจไปก็เท่านั้นแหละ โครงการนี้ ไม่เห็นมีประโยชน์ที่เป็นจริงเป็นจัง ตรวจวันเดียว แล้วที่เหลืออีก 364 วัน หมายความว่าไง เจอวันเดียวก็ถือว่าผ่าน ทั้งที่มันอาจบังเอิญ หรืออาจจะบอกกันล่วงหน้าที่จะมาตรวจ อย่างนี้มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ มันต้องแก้ที่ต้นเหตุ คือต้องแก้ที่กฎหมาย หรือ ออกตรวจทุกวัน แล้วก็ปรับทุกวัน โดยตั้งอาสาสมัคร หรือคนที่ตกงานมาตรวจให้ แล้วค่าปรับ 2000 บาท ก็แบ่งกันคนละครึ่ง ดูซิยังจะมีใครแขวนป้ายอีกไหม
ustapol

โพสต์โดย ustapol » 11 ส.ค. 2010, 13:53

เลิกเสียทีเถอะ ในการเรียกร้องหาจิตสำนึก มันไม่มีหรอก ถ้ามีเขาไม่แขวนป้ายหรอก เห็นโครงการนี้ทีไร รู้สึกสงสารข้าราชการขอประเทศไทย ที่ทำได้แค่นี้ เอะอะ ก็วิ่ง เดิน รณรงค์ ติดป้าย ติดสติ๊กเกอร์
ustapol

โพสต์โดย apotheker » 11 ส.ค. 2010, 16:32

เอะอะ ก็วิ่ง เดิน รณรงค์ ติดป้าย ติดสติ๊กเกอร์
:lol: โดนอ่ะ

แต่ผมว่าก็เอาใจช่วยดีกว่านะ อย่างน้อยเค้าก็ตั้งใจจริง อีกครั้งหนึ่งในรอบ40ปี
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Barrios » 11 ส.ค. 2010, 16:49

อย่าเพิ่งไปว่าเลยครับ มีโครงการก็ยังดีกว่าไม่มี
อดีตที่ผ่านมาเคยมี ผู้ว่าฯ เอาจริงจังกับร้านยาแขวนป้าย เล่นเอาร้านแขวนในจังหวัดแทบสูญพันธ์เลย
Barrios

โพสต์โดย เภสัชทุง » 12 ส.ค. 2010, 00:13

ustapol เขียน:เลิกเสียทีเถอะ ในการเรียกร้องหาจิตสำนึก มันไม่มีหรอก ถ้ามีเขาไม่แขวนป้ายหรอก เห็นโครงการนี้ทีไร รู้สึกสงสารข้าราชการขอประเทศไทย ที่ทำได้แค่นี้ เอะอะ ก็วิ่ง เดิน รณรงค์ ติดป้าย ติดสติ๊กเกอร์

เรื่องจิตสำนึก เป็นรากเหง้าของปัญหาครับ ปัจจุบัน จิตสำนึกที่จะอยู่ร้าน Full time มันน้อยลงๆๆๆๆ มากๆๆๆ ขณะที่จิตสำนึกที่ไม่ปฏิบัติหน้าที่ส่งมอบยา เห็นว่า ใครก็ทำได้ มีเพิ่มขึ้นๆๆๆ จงเป็น Norm ไปแล้วครับ

จริงครับ การเรียกร้องจิตสำนึกในแวดวงวิชาชีพกันเอง คงไม่มีผลมาก ดังนั้น โครงการนี้ จึงมุ่งไปที่ให้ภาคประชาชนมีส่วนร่วมในการเรียกร้องสิทธิที่เขาพึงได้รับจากการรับมอบยาที่ปลอดภัยจากเภสัชกร เป็นการตีวัวกระทบคราด

คุณจะกล้าแขวนป้ายอีกไหม หากกระแสสังคม ไม่ใช่กระแสวิชาชีพ มองว่า เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

สำหรับรูปแบบการรณรงค์ คงมีหลายรูปแบบที่ active ครับ ที่คุณพูดมา แสดงว่า คงยังไม่ได้อ่านโครงการ การติเรือทั้งโกลน โดยไม่ได้เสนอทางออก ไม่ใช่สัมมาทิฎฐิ ตามวิสัยของกัลยาณมิตรที่พึงให้ต่อกันครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 12 ส.ค. 2010, 00:27

ustapol เขียน:ในการตรวจร้านขายยา ก็เป็น 2 มาตรฐาน คือ ร้านของพวกที่อย่ สสจ. ไม่มีใครตรวจ เพราะตัวเองก็แขวนป้าย ที่สำคัญ หัวหน้าเภสัช สสจ. เปิด 2 ร้าน แสดงว่า ก็เอาป้ายคนอื่นมาแขวนเหมือนกัน แล้วอ่างนี้ความยุติธรรมมันจะมีเหรอครับ ตรวจไปก็เท่านั้นแหละ โครงการนี้ ไม่เห็นมีประโยชน์ที่เป็นจริงเป็นจัง ตรวจวันเดียว แล้วที่เหลืออีก 364 วัน หมายความว่าไง เจอวันเดียวก็ถือว่าผ่าน ทั้งที่มันอาจบังเอิญ หรืออาจจะบอกกันล่วงหน้าที่จะมาตรวจ อย่างนี้มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ มันต้องแก้ที่ต้นเหตุ คือต้องแก้ที่กฎหมาย หรือ ออกตรวจทุกวัน แล้วก็ปรับทุกวัน โดยตั้งอาสาสมัคร หรือคนที่ตกงานมาตรวจให้ แล้วค่าปรับ 2000 บาท ก็แบ่งกันคนละครึ่ง ดูซิยังจะมีใครแขวนป้ายอีกไหม

เรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนของเภสัช สสจ. ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่มีเครือข่าย สสจ. เข้าร่วม 10 จังหวัดเท่านั้น ซึ่งผมก็หวังว่า หากกฎกระทรวงฯ เรื่อง การต่ออายุใบอนุญาตร้านยาที่ผูกกับการพบความผิดแขวนป้าย ออกมา คงทำให้หลายจังหวัดกระตือรือร้นขึ้น และผมคงจะใช้ช่องทางของสื่อและการร้องเรียน สธ.ในการประกาศให้สาธารณชนทราบ ถึงความสนใจในการแก้ไขปัญหานี้ของจังหวัดต่างๆ

เรื่องการแก้ไขกฎหมาย เป็นเรื่องของรัฐสภาครับ คงเป็นการแก้ไขปัญหาระยะยาว แต่ปัญหาทุกวันนี้ แม้ร้านที่เภสัชเป็นเจ้าของ ก็ยังมีแขวนครับ รูปแบบของปัญหามันปรับเปลี่ยนไปมากแล้ว กว่าที่คุณคิด

คิดแล้วก็ขำครับ :lol: เมื่อก่อน ผมเรียกร้องเรื่องการแก้ไข พรบ.ยา และออกกฎกระทรวง GPP ก็มีคนในนี้มาบอกว่า กฎหมายไม่สำคัญ อยู่ที่การบังคับใช้ของพนักงานเจ้าหน้าที่ พอตอนนี้ ผมเรียกร้องให้พนักงานเจ้าหน้าที่ของ สสจ.ออกมาทำหน้าที่ ก็มีคนบอกว่า แก้ไขกฎหมายที่เป็นต้นเหตุดีกว่า :eek:

โครงการนี้ไม่ได้มีแต่เครือข่าย สสจ.ที่เข้าร่วมครับ มีการดำเนินการทั้ง สมาคมเภสัชกรรมชุมชนฯ สภาเภสัชกรรม มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค โดยมี กพย.เป็นผู้ประสานงานหลัก ที่มีแต่ข่าว สสจ. เพราะผมรับผิดชอบประสานในส่วนนี้ครับ

ขอบคุณที่เสนอความเห็นครับ แต่หากคุณอ่านโครงการอย่างละเอียด มันก็จะอยู่ในนั้นครับ การติเรือทั้งโกลน โดยที่ภาคีเครือข่ายที่เข้าร่วมมีความตั้งใจเปี่ยมล้นที่จะร่วมแก้ไขปัญหาที่เรื้อรัง คงไม่เป็นธรรมและฝากให้คุณพิจารณาด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย เภสัชทุง เมื่อ 12 ส.ค. 2010, 01:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 12 ส.ค. 2010, 00:43

Sigkaman เขียน:เห็นด้วยกับ ustapol sirivut

1. ง่ายนิดเดียว ออกกฎหมาย กำหนดให้เภสัชกร เท่านั้นที่เปิดร้านขายยาได้ และกำหนดให้ผู้ประกอบการและผู้ปฏิบัติการเป็นบุคคลเดียวกัน

แก้กฎหมาย ออกกฎระเบียบกันไว้ได้น่ะดีที่สุด ป้องกันตั้งแต่แรก ปล่อยให้มีขึ้นแล้วมาตามเช็ด เหนื่อย แก้ยาก

2. เห็นหัวข้อแล้ว งงๆ " โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา "

หัวข้อเหมือนประชดชีวิต เข้าใจว่าสื่อภาพด้วยชื่อ ที่ไม่ทำให้ดูไปทางลบนัก แต่ชาวบ้านอ่านไม่เข้าใจ...
จะกลายเป็นว่า ร้านไหนมีเภสัช ให้ระวังไว้... ไปหาหมอ เถิดไป หรือไง???
แต่น่าจะเอาตรงๆ "โครงการการเฝ้าระวังการไม่มีเภสัชกรในร้านยา" ไปเลย อ่านแล้วชาวบ้านเข้าใจครับ

แค่หัวข้อ ก็ตีความผิดได้แล้วให้เฝ้าระวัง การมีเภสัชกรในร้านยา คนเขาติง ก็ควรรับฟังไปเสนอนะครับ ชื่อนั้นสำคัญครับ

3. ตราบใดที่เครือข่าย มีหรือมุ่งเน้นที่ เภสัช สสจ ก็คงจะเข้าอีหลอบเดิมครับ เพราะปกติ เภสัช สสจ ก็มีหน้าที่กันอยู่แล้ว ยังทำได้ลำบากเลย ไม่เห็นด้วย ถ้าจะมีแต่ ตำรวจภูธร ซึ่งบางครั้งก็กระทำผิดเสียเอง Same Same ครับงานนี้ บอกได้เลย สมาชิกเภสัชกรชุมชนทั่วประเทศที่อยู่ร้านประจำจริงๆ ที่ได้รับผลกระทบ หายไปไหน ขายยาอยู่ทุกวันในจังหวัดพื้นที่ตัวเอง ไหนเลยจะไม่รู้ดีกว่า เภสัช สสจ เสียอีก ทำไม ถามว่า ทำไม ไม่.................................

4. ข้อเสนอที่เคยบอกไปแล้ว ไอ้ที่บอกเวปไซท์ http://www.ranya.org/ มันไม่ได้ใส่ใจเรื่องเภสัชกรแขวนป้ายนา มันคนละอันกัน นั่นมัน ไม่ได้บอกว่าพื้นทีไหนมีเภสัชกรแขวนป้าย เวลาไหน ถึงเวลาไหน จะได้ไปหา เวลาอื่นไม่ต้องไป หรือจะเป็นร้านที่ไม่ควรไป เพราะมีแต่ชื่อแขวนขึ้นแท่นไว้กราบไหว้.................

5. เลขที่ใบประกอบวิชาชีพ ทำให้มัน Real Time ในการใช้ได้ไหมล่ะ ยิ่งถ้ารับราชการ กำหนดดอกจันทร์ไปเลยว่า รับค่าใบประกอบหรือไม่ และถ้าไม่ ใช้นำไปไว้ที่ไหน เวลาอะไร มันพอจะเป็นไปได้หรือไม่ที่จะไปเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ
เช่น อยู่ รพ สสจ กระทรวง นี่แหละ เภสัชกรแขวนป้ายโดยส่วนใหญ่

จะเอากันจริงรึเปล่า ถามจริงๆเถอะ งานนี้ พูดไปแล้วก็หยิกเนื้อตัวเอง มันเจ็บเข้ากระดูกและหัวใจ ของวิชาชีพนี้ครับ
อย่าเลยครับ ทำร้ายกันเอง ทะเลาะกันเปล่าๆ
- แก้กฎหมาย ดีที่สุด แก้กฎหมายให้ไม่มีช่องครับ เอาให้มันรัดกุมยิ่งกว่านี้

- เพิ่มโทษ ประชาสัมพันธ์ ให้มากกว่านี้ครับ

- ผลักดันให้เภสัชเปิดร้านยาให้มากๆ

- บล็อกร้านยาแขวนป้ายอย่าให้เกิดใหม่อีกทุกวัน เกิดมาแล้ว แก้ไม่ทันเกิด งานนี้บอกเลยว่า ไม่เป็นมวย ยังไงก็ตามไม่ทันครับ ถ้าจะใช้ลูกหม้อระบบราชการ

มาแย็บหน่อยนะครับ อย่าโกรธกัน

จาก Sigkaman

ขอบคุณที่แสดงความเห็นและทางออกครับ นี่เป็นสิ่งที่อยากเห็น :razz:

เรื่องเครือข่ายที่เข้าร่วม มีแต่ สสจ.ในกระทู้ ก็เพราะเป็นส่วนที่ผมประสานครับ เครือข่ายอื่นเขาก็มีการขับเคลื่อนเหมือนกัน เพียงแต่เขาไม่ได้มา post เท่านั้น

อย่างพี่สมบัติ เครือข่ายสมาคมเภสัชกรรมชุมชน ก็ได้เตรียม case ที่ได้รับอันตรายจากการซื้อยาจากร้านยาที่ไม่มีเภสัชกรเพื่อเตรียมเผยแพร่สู่สาธารณะ พี่คทาก็สนับสนุนให้พิมพ์เผยแพร่ให้มากๆ

หรืออย่างพี่ช้องมาศ กรรมการสภาเภสัชกรรม ก็จะเสนอสภาฯ ให้แต่งตั้งคณะอนุกรรมการเฝ้าระวังการกระทำผิดจรรยาบรรณของเภสัช

ที่ผมรู้สึกดีกับโครงการ คือ เป็นครั้งแรกที่มี สสจ.แสดงเจตจำนงมากกว่าทุกครั้ง และ ให้ประชาชนมีส่วนร่วม และภาคีทุกภาคส่วน มีความมุ่งมั่นที่จะร่วมกันแก้ไขนี้

ผมเห็นด้วยครับ ลำพังกลไกของราชการ ไม่เพียงพอในการจัดการกับปัญหา หากพวกเราร่วมมือกัน ไม่เฉพาะพวกผม พวกเรา แต่รวมถึงคุณ ก็จะทำให้กระบวนการขับเคลื่อนไปได้สวยครับ

เรื่องชื่อโครงการ ผมบอกไปแล้วว่า ผมเปลี่ยนไม่ได้ เป็นของ กพย. แต่ได้เสนอเขาไปแล้ว ถ้าจะให้สละสลวย อาจใช้ว่า "โครงการตรวจสอบเฝ้าระวังการอยู่ปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชกรร้านยา" เพื่อให้ตรงกับสิ่งที่เราอยากเห็น หรือ ถ้าจะเป็นเชิงลบ ก็ต้องใช้ว่า "โครงการตรวจสอบเฝ้าระวังปัญหาการแขวนป้าย ฝ่าฝืนจรรยาบรรณของเภสัชกรร้านยา" ก็ได้ครับ

ส่วนประเด็นแก้ไขกฎหมาย เป็นเรื่องของรัฐสภา ซึ่งมีปัญหาในการตีความจำกัดสิทธิของประชาชนตามรัฐธรรมนูญ หากจะแก้ไข คงเป็นเรื่องระยะยาวครับ

ประเด็นที่เสนอว่า ผู้รับอนุญาตและผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการเป็นคนเดียวกัน จะแก้ไขปัญหาได้นั้น เมื่อก่อนผมก็เคยคิดครับ แต่ปัจจุบัน มันแก้ไม่ได้หมดครับ ที่จังหวัดก็เพิ่งเจอปัญหา เภสัชจบใหม่ขอเปิดร้านในชื่อตัวเอง แต่ไม่อยู่ ไปหาลำไพ่ที่อื่น ให้พ่อแม่ตัวเองเปิดแทน ดังนั้น ปัญหามันอยู่ที่จิตสำนึก ที่ต้องให้ประชาชนมาร่วมตรวจสอบครับ

เว็บ www.ranya.net เป็นช่องทางที่ให้ประชาชนมีข้อมูลในการตรวจสอบชื่อร้าน ชื่อผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ และหน้าตา ของเภสัชกรในร้านครับ ไม่ใช่ไม่มีประโยชน์ อย่างที่ตั้งข้อสังเกตครับ

ผมเห็นว่า กฎหมายที่กำลังออกมาช่วยในกรณีนี้ น่าจะเป็น กฎกระทรวง GPP ร้านยา ที่กำหนดมาตรการไม่อนุญาตให้ต่ออายุแก่ร้านยาที่ทำผิดแขวนป้าย 3 ครั้ง/ปี รวมทั้งการเข้มงวดแก่ร้านเปิดใหม่ ที่ต้องอยู่ประจำตลอดเวลาทำการ หากไม่อยู่ต้องปิดตู้เก็บยาอันตราย ยาควบคุมพิเศษ
แก้ไขล่าสุดโดย เภสัชทุง เมื่อ 12 ส.ค. 2010, 01:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 12 ส.ค. 2010, 01:19

จดหมายเปิดผนึก มาร่วมกันปฏิรูปจรรยาบรรณวิชาชีพเภสัชกรรม
เข้าร่วมโครงการ การเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

เรียน หัวหน้ากลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค สสจ.ทุกจังหวัด และ กอง คบ.

ตามที่ แผนงานสร้างกลไกการเฝ้าระวังและพัฒนาระบบยา (กพย.) คณะเภสัชศาสตร์ จุฬาฯ ได้จัดทำโครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา และได้เชิญเครือข่ายต่างๆ มาร่วมในโครงการ โดยมียุทธศาสตร์ขับเคลื่อนโครงการโดยให้ภาคประชาชนมีส่วนร่วม มุ่งปฏิรูปจรรยบรรณวิชาชีพเภสัชกรรม โดยเฉพาะการอยู่ปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชกรร้านยา ซึ่งเป็นปัญหาเรื้อรังและบ่อนทำลายคุณค่า ความน่าเชื่อถือของวิชาชีพเภสัชกรรมในสังคมไทยมานาน ทำให้ประชาชนเสี่ยงต่อการได้รับยาที่ไม่ปลอดภัย เพราะร้าน ขย.1 ที่เภสัชกรไม่อยู่ ก็เปรียบเสมือน ขย.2 ดีๆ ที่จ่ายยาอันตราย ยาควบคุมพิเศษหลากหลายชนิดให้ประชาชนบริโภคอย่างสุ่มเสี่ยงทุกวัน

เราจะอยู่นิ่งเฉย ไม่รู้ร้อนรู้หนาว ไม่เริ่มต้นทำสิ่งที่ถูกต้องแก่วิชาชีพตามบทบาทหน้าที่ที่เราได้รับความไว้วางใจให้เป็นผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมสาขาการคุ้มครองผู้บริโภคเชียวหรือ ???

ขณะนี้ มี สสจ.ที่แสดงเจตจำนงที่ต้องการทำสิ่งดีๆ ให้แก่วิชาชีพ เข้าร่วมโครงการจำนวน 10 จังหวัดแล้ว ได้แก่ สมุทรสงคราม อุตรดิตถ์ นครพนม ขอนแก่น กาฬสินธุ์ สกลนคร ชัยภูมิ สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช และ สงขลา

ดังนั้น จึงขอเชิญชวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านเข้าร่วมโครงการดังกล่าว เพื่อปฏิรูปจรรยาบรรณวิชาชีพเภสัชกรรม ส่งเสริมความปลอดภัยในการใช้ยาแก่ประชาชน และเตรียมความพร้อมในการรับ กฎกระทรวงว่าด้วยหลักเกณฑ์ วิธีการ เงื่อนไข การออกใบอนุญาตและต่ออายุใบอนุญาตเกี่ยวกับการขายยาแผนปัจจุบัน พ.ศ. .... ที่ผ่าน ครม.แล้ว
ขณะนี้กำลังรอประกาศในราชกิจจานุเบกษา ซึ่งตามข้อ 16 ของกฎกระทรวง ได้กำหนด ดังนี้

16. ผู้อนุญาตพิจารณาไม่ต่ออายุใบอนุญาต เมื่อปรากฎว่า
(3) ผู้รับอนุญาตไม่สามารถจัดให้มีเภสัชกรเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการประจำอยู่ตลอดเวลาทำการ อันเป็นการฝ่าฝืนตามมาตรา 21 แห่งพระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510 เกินกว่า 3 ครั้ง ภายในระยะเวลา 1 ปี

ซึ่งหากกฎกระทรวงประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว จะมีผลบังคับใช้ภายใน 180 วัน เฉพาะข้อนี้ ส่วนประเด็นการพัฒนาสถานที่ การปฏิบัติตามมาตรฐาน GPP ร้านยา จะมีผลบังคับใช้ 8 ปี

รายละเอียดของโครงการดูได้ที่ http://203.157.176.5/nkppho/fckeditor/v ... &typect=19

ทั้งนี้ จะมีการประชุมเครือข่ายในวันที่ 31 สค. และของบประมาณจาก กพย.เพื่อดำเนินการต่อไป หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ทุกท่านจะร่วมเป็นเครือข่ายที่ทรงพลัง เพื่อขับเคลื่อนยุทธศาสตร์นี้ไปด้วยกันครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย Sigkaman » 12 ส.ค. 2010, 11:34

เอาเถอะ ยังไงผมก็เอาใจช่วยก็แล้วกัน

ที่พูดไปเพราะใจมันรักดอก เหมือนพ่อแม่ที่รักลูก ไม่รักไม่สงสารคงไม่พูดไม่ว่ากล่าว ให้เด็กมันเกียจหลอก

ผมค่อนข้างจะสงสาร แต่ก็ชื่นชม เภสัชทุง นะ เหมือนผู้ใหญ่เอ็นดูเด็ก
ถ้าเจอหน้าก็คงจะขอลูบหัวหน่อย และเอาปากไปกระซิบข้างหูของเภสัชทุงว่า ..........เป็นไงเหนื่อยไหมลูก??..

ที่พูดอย่างนี้ก็เพราะว่า เห็นใจคนที่ทำหน้าที่ สื่อกลาง ด้วยความหวังดี

การจะเอาเรื่องอะไรมาบอก มาเล่าให้เพื่อนๆฟัง บางคนถูกใจ ก็ดีหน่อย
ไม่ถูกใจ ใส่อารมณ์ ก็ต้องมาเป็นหนังหน้าไฟ

จะตอบแทนไป บางอย่างพวกก็จะเหมารวมไปหมดว่า นี่เป็นความคิดของกรรมการ เป็นมติไปทั้งหมด
( ทั้งๆเราแค่ใส่ความคิดเห็นไป ซึ่งอาจจะลืมนึกไปว่า เราเป็นเพียงส่วนหนึ่ง ของการพิจารณาของที่ประชุมทั้งหมด )

เหมือนผมเลยครับ ( เมื่อหนุ่มๆนะ ) ไฟแรง สมัยจบใหม่ๆ ทำงานหามรุ่ง หามค่ำ จนมีผู้ใหญ่มาเตือนว่า
องค์กรนี้ ไม่ใช่ของเราคนเดียว ปล่อยให้คนอื่นเขาแสดงฝีมือบ้าง พอสมควร.......ถึงได้เบรคๆลง

ครับ......ก็อยากให้เภสัชทุง ทำหน้าที่นี้ต่อไปนะครับ.........
อย่าหมดกำลังใจ....กอดและหอมแก้มหน่อย ( เอาแบบฝรั่งซะหน่อย )......ฮิฮิ

ฝากไปก็แล้วกันว่า เราสื่อกลาง มานำเสนอ มารับข้อคิดเห็น
สิ่งไหนที่พวกๆติง หรือเสนอมา ก็จดๆไปเสนอในที่ประชุมด้วยก็แล้วกัน

สิ่งสำคัญ ของผู้เป็นสื่อกลาง คือ ความคืบหน้าครับ
ข้อเสนอที่นำไปแจ้งให้ ที่ประชุม เขาว่ากันอย่างไงก็มาเล่าให้คนเสนอทราบ

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ การจะมาตัดสิน หรือ ด่วนสรุปเลย โดยใช้ความคิดเห็นของตัวเองมาประกอบอย่างเดียว
อาจจะขาดความคิดเห็นรอบๆด้านในที่ประชุม และ เดี๋ยวตัวเอง จะเจ็บตัว เหมือนสมัยผมหนุ่มๆไง

บอกได้เลยครับว่า งานนี้ต้องดึงทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้องมาร่วมครับ ข้อจำกัด ข้อติง ข้อเสนอ ก็ต้องมาพิจารณาร่วมกัน

บอกได้เลยนะครับ บทเรียนเก่าๆ ทั้งๆที่รู้ว่า มันไม่ได้ผล ก็ต้องคิดใหม่ เปลี่ยนใหม่ อย่ากลับไปอีหลอบเดิมนะครับ

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า งานนี้จะเป็นจุดประกายที่เดินต่อไป อย่างโชติช่วง
และบังเกิดผลดีต่อวิชาชีพของเภสัชเราทุกคน ไม่ว่าจะแก่หัวหงอก และไอ้ที่กำลังขุนกำลังจบมาใหม่ๆนะครับ

เอาใจช่วยครับ.........สู้ สู้ เภสัชทุง????..สู้โว้ย.ร้องดังๆเลยนะ เภสัชทุง ก่อนยกน้ำหนักชิงเหรียญโอลิมปิก

Sigkaman
Sigkaman

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 13 ส.ค. 2010, 11:36

ผมว่าชื่อโครงการสำคัญนะครับ น่าจะชื่อ"โครงการการเฝ้าระวังการใช้ยาที่ไม่ถูกต้องในร้านยา"เป็นโครงการที่เสริมการทำงานของ อย.และสสจ.
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่