New Document

โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

ห้องเภสัชกร

Re: โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

โพสต์โดย morya » 13 ส.ค. 2010, 14:40

ผมเห็นด้วยกับพี่ธวัชชัยครับว่าชื่อโครงการมีความสำคัญ
และที่สำคัญเห็นชื่อโครงการเหมือนกับว่าเภสัชกรเป็นผู้ร้ายซะยังงั้น
ทำไมชื่อโครงการดูเภสัชกรเป็นแง่ลบจังครับ
morya

Re: โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 ส.ค. 2010, 18:14

Sigkaman เขียน:
ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า งานนี้จะเป็นจุดประกายที่เดินต่อไป อย่างโชติช่วง
และบังเกิดผลดีต่อวิชาชีพของเภสัชเราทุกคน ไม่ว่าจะแก่หัวหงอก และไอ้ที่กำลังขุนกำลังจบมาใหม่ๆนะครับ

เอาใจช่วยครับ.........สู้ สู้ เภสัชทุง????..สู้โว้ย.ร้องดังๆเลยนะ เภสัชทุง ก่อนยกน้ำหนักชิงเหรียญโอลิมปิก

Sigkaman

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจที่มอบให้ผมและเครือข่ายโครงการทุกคน ดูจากความเห็น คุณ Sigkaman คงจะอาวุโสมากเนาะ :razz:

ตอนนี้ ที่เราส่งเมลเวียนสื่อสารกัน ทุกฝ่ายมีความหวัง กำลังใจดีขึ้นมาก ที่หลายจังหวัดให้ความสนใจ ขณะที่บางเครือข่าย ก็แจ้งว่า ถูกกดดันหลายๆ อย่างจากอำนาจที่เหนือขึ้นไป

ผมเห็นใจการทำงานเรื่องนี้ของ อย./สสจ. หากทำเข้มก็ถูกอำนาจเบื่องบนบีบ เพราะผลประโยชน์มันเยอะมาก หากไม่ทำ ก็ถูกต่อนขอด กระแนะกระแหนจากเภสัชร้านยา สภาเภสัชฯ

ส่วนพวกที่ไม่ยอมทำ เพราะมีผลประโยชน์ทับซ้อน ทั้งหัวหน้ากลุ่มงานหรือคนที่เกี่ยวข้อง ก็คงไม่มาอ่านความเห็นของคนที่ไม่เห็นด้วยกับการแขวนป้ายหรอก หรือ หากมาก็คงแสดงความเห็นในลักษณะเข้าข้างพวกกระทำผิด และพยายามเบี่ยงเบนประเด็นว่า เก่งแต่ทำพวกเดียวกัน ไม่ไปทำ ขย.2/คลินิก/ร้านชำ บ้าง :neutral:

ผมขอเรียนว่า โครงการนี้ การประชุมเมื่อวันที่ 6 กค. เราถกกันมากภึงบทเรียนความล้มเหลวในการดำเนินงานเมื่อปี 2548 และต้องหายุทธศาสตร์ใหม่ๆ ในการทำงานในปีนี้ ซึ่งทุกคนก็เห็นด้วยที่จะให้ภาคประชาชน หรือ องค์กรนอกวิชาชีพ มาเป็นตัวกระตุ้นจิตสำนึกพวกที่แขวนป้าย และ ตรวจสอบการอยู่ร้านของเภสัชกร ทดแทนหรือเสริม นศภ.ที่มีข้อจำกัด ทำได้ไม่ครอบคลุม

เว็บบอร์ดนี้ ผมได้แจ้งลิงค์ให้เครือข่ายทุกคนได้ทราบแล้ว ในการประชุมวันที่ 31 สค. ผมจะเสนอประเด็นที่น่าสนใจแก่ที่ประชุม

ผมคงไม่ใช่นายไปรษณีย์ที่เก็บทุกอย่างครับ คงต้องมีการกลั่นกรอง หากประเด็นใด นำเสนอด้วยอคติ ไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ถี่ถ้วนก่อน คงสงวนสิทธิในการนำไปเป็นประเด็นในการประชุมกลุ่ม ยกเว้นกรรมการเครือข่ายท่านใดที่สนใจ จะเก็บไปนำเสนอเพิ่มก็เป็นดุลพินิจของท่าน

หากมีข้อเสนอใดๆ ที่เป็นข้อเสนอแนะเชิงพัฒนา ไม่ใช่การติเรือทั้งโกลน หรือ มือไม่พาย ... ก็เสนอมาได้ครับ งานนี้ เครือข่ายที่เข้าร่วม มีความตั้งใจที่จะทำสิ่งดีๆ กับวิชาชีพที่รักของเรา สักครั้งหนึ่งในชีวิตของเรา

ผมไม่อยากได้ยิน ลูกๆ หลานๆ เภสัชในวันข้างหน้า มาตำหนิเราว่า แก่ซะเปล่า แต่ไม่เคยสรรสร้างความดีงามให้กับวิชาชีพเลย :exclaim:
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 ส.ค. 2010, 18:17

สำหรับชื่อโครงการ ผมได้เสนอเมลให้ กพย. และเครือข่าย ทราบตั้งนานแล้วครับ คิดว่า คงได้คุยกันในวันที่ 31 สค. เพราะอย่างที่เรียนไว้ กพย.เป็นผู้สนับสนุนงบในการขับเคลือนโครงการนี้ คงต้องให้เขาเป็นคนปรับเปลี่ยน
เภสัชทุง

โพสต์โดย apotheker » 13 ส.ค. 2010, 20:28

ขอบคุณพี่ทุงที่แจ้งความคืบหน้าให้ทราบเรื่อยๆนะครับ แปลกใจทำไม พิษณุโลกไม่ร่วมโครงการด้วย
ยังคิดไม่ออกว่าจะช่วยได้อย่างไรนะครับ ถ้าพี่คิดว่าเภสัชร้านยาช่วยอะไรไ้ด้บ้างช่วยบอกด้วยครับ
ตอนนี้ขอให้กำลังใจเชียร์ไปก่อน
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 21 ส.ค. 2010, 00:39

ยินดีช่วย และสนับสนุนเสมอค่ะ
ดีใจที่มีโครงการเพื่อพัฒนาวิชาชีพออกมาอีก
APPLE_rx12MU

โพสต์โดย Sigkaman » 22 ส.ค. 2010, 12:31

สวัสดีครับ วันนี้มาชวนคุยนะครับ

เอาเป็นอย่างนี้ก็แล้วกัน เภสัชทุงเราจูงมือกันไปนั่งริมทะเลสาบ ริมสะพานยื่นไปในน้ำ

น้ำนิ่งมีปลาว่ายวน น้ำปลิ่มไม่มาก เราจูงมือกันมานั่งเล่น ถอดรองเท้าริมสะพาน ขาปล่อยแกว่งลงไปในน้ำ

แช่เย็นๆ ข้างหน้านั่นทะเลสาบ และขุนเขา เขียวขจี บางต้นกำลังผลิใบ เป็นสีส้ม สีแดง ท้องฟ้าแจ่มใส สบายๆ

ปล่อยอารมณ์ ลืมไปเราสองคน หิ้ววิทยุคลาสเซทมาด้วย เปิดเพลงเบาๆได้เลยครับ นี่ไงวันนี้ฟังเพลงของ Alan Jackson

เอาเป็นเพลงนี้ก็แล้วกัน Here In The Real World หรือก็ Once You've Had The Best เข้ากับประเด็น หรือโครงการนี้เลยนะครับ

ครั้งนี้คุณๆกำลังทำในสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับวิชาชีพนี้แล้วล่ะครับ แต่..........ต้องฟัง และอยู่กับ Real World ซะหน่อยนะครับ

แหมเพลงเพราะนะครับ คนร้องก็หล่อเป็นเคาน์บอยล์ เพลง Country เหมาะกับบรรยากาศในทะเลสาบ ขุนเขาแห่งนี้

เอาล่ะครับ ผมรำพึงรำพันกับเภสัชทุง คู่หูของผม คุยกันแบบสบายนะ นี่ไงผมจะเล่าตามเพลง http://WWW.Memory

ที่เป็นเพลงต่อไปเลยนะว่าผมคิดเห็นอย่างไร

วันนี้ผมตัดสถานะตัวเองออกไป ปล่อยวางตามบรรยากาศสบายๆนะ มาดูกันจริงๆ ชาวบ้านเขาว่าไง เขาบอกกันว่า

จบเภสัชนี่ก็ดีนะ เอาชื่อไปแขวนป้ายไม่ว่าจะร้านยา บริษัทยา หรือ สถานที่ที่ต้องใช้ตามกฎหมาย

แหมไม่ต้องทำอะไรเลยก็ได้เงิน นี่ก็ชาวบ้านเขาพูดกันนะ ฟังก่อน แต่เอมาดูซิ ความจริงวิชาชีพอื่นๆก็มีนะ

เซ็นชื่อรับผิดชอบได้เงินไป เช่น วิศวะ บัญชี หรือทนาย เป็นต้น

เอาล่ะมาฟังน้องๆเขาบ่นให้ฟัง น้องๆเภสัชเขาจบออกมาเขาก็บ่นว่านี่ก็เป็นรายได้เขา เหมือนกันอยู่นา

จบมาแล้วไม่มีอะไรรองรับ นี่ไงรายได้ยังชีพของเขาล่ะ พี่ๆจะไปตัดช่องทำมาหากินของพวกหนูได้ไง

หนูจะบอกให้ฟัง หนูก็ลำบากใจนะการไปอยู่ร้านยาน่ะ ใหม่ๆหนูก็เพียรไปตามเวลาปฏิบัติการที่ขออนุญาต

แต่รู้ไหม หนูลำบากใจเหมือนกันนะ บางทีอยากทำอะไรๆให้มันถูกต้อง ถูกหลักวิชาการ มันก็มีข้อจำกัด

ไหนเอย ยาที่ร้านเขามีมากมาย เราไม่ได้ขายทุกวัน เราก็ไม่รู้หรอกว่าอยู่ตรงไหนบ้าง ราคาก็จำไม่ได้

เจ้าของร้านที่ขายประจำ ขายเก่งกว่าเราอีก แนะนำเรื่องยาไป เขาก็เออออพอเราไม่อยู่ก็เข้าแบบเดิม

ลูกค้าเขา กำไรของร้านเขา มันมีหลายรูปแบบทางการค้า บางทีเราก็ไปแตะไม่ได้ และยิ่งเงินๆทองๆเราก็ไม่อยากยุ่ง

ก็เขาต้องการแค่ให้เรามาเซ็นชื่อในบัญชีเท่านั้น ช่วงที่มาตรวจบ่อยๆก็ขอให้มาถี่หน่อย

แหมก็จะให้หนูไปทุกวัน บางทีก็ไม่คุ้มนะคะ ค่าแขวนป้าย หนูกว่าจะเลิกงาน จะไปนั่งจุมปุ๊กที่ร้านก็เบื่อเหมือนกัน

เจ้าของร้านเขาบอกว่าก็ทางการอนุญาตให้เขาเปิดร้านเอง มันก็ได้แค่นี้ เขาก็ได้รับใบอนุญาตล่ะ จะให้เขาปิดร้านได้ไง

ครับ นี่ไง ฟังแบบเรื่องจริงที่สะท้อนให้ฟัง เราจะทำไงให้มีเภสัชอยู่ร้านตลอดใช่ไหมล่ะ

เมื่อก่อนเภสัชน้อย เราก็ปล่อยๆไปก่อน เอาล่ะตอนนี้พวกเราคิดว่า

เภสัชมีมากพอจะไปอยู่ร้านยาชิงพื้นที่คืนใช่ไหมล่ะ........สโลแกน Apotheker

เอาล่ะจะใช้ปืนไล่เพื่อเอาพื้นที่ในร้านยาคืนใช่ไหมล่ะ หรือวิธีอื่น

1. คุณ Block ร้านเกิดใหม่ได้รึยังล่ะ คุณจะใช้ปืนขู่แบบไหน คุณทำให้เกิดผลรึยัง ก็ยังเห็นเปิดร้านยาใหม่กันโครมๆ ร้านที่แขวนป้ายน่ะ

2. คุณจะทำไงกับร้านเก่าที่เขาเปิดมานานแล้ว จะให้เภสัชมาอยู่ร้านมากขึ้นใช่ไหมล่ะ ไม่ใช่ 3 ชม ใช่ไหมล่ะ คุณจะใช้แผนไหนล่ะ

ใครจะจัดการ มันเป็นไปได้หรือในความเป็นจริง ในปัจจุบัน Step แรกให้ได้ตามขออนุญาตยังไม่ได้เลย เปิดนอกเวลาที่ไม่ได้แจ้งก็ยังทำกัน

ไม่งั้นอดตาย จะบังคับให้เภสัชมาอยู่ตลอดที่ร้านเปิด แปดโมงถึงสามทุ่ม มีหรือเภสัชจะมาอยู่กับร้านคุณๆตลอด ไม่ต้องทำมาหากินอื่น

รายได้คุ้มรึเปล่า ทำอะไรได้รึเปล่า ถ้าไม่ใช่เจ้าของเอง

ผมคิดอย่างนี้นะเภสัชทุง เราต้องใช้ตัวช่วย คือ

1. กฎข้อบังคับ ต้องเปลี่ยนแปลงครับ

1.1 ป้องกันให้การเปิดร้านยาใหม่ต้องเป็นเภสัชเป็นเจ้าของและเป็นผู้ปฏิบัติการเอง ห้ามบุคคลอื่น สงวนวิชาชีพนี้ครับ

คุมกำเนิดร้านยาแขวนป้ายไม่ให้เกิดอีก

1.2 สำหรับร้านเก่า อนุญาตให้มีเภสัชหลายคนมาสับเปลี่ยนเป็นผู้ปฏิบัติการตลอดเวลาที่เปิดร้านได้ แต่ต้องมีเภสัชประจำตลอดที่เปิดร้าน

2. การนำเอาเทคโนโลยีมาช่วย ทำระบบการใช้ใบประกอบวิชาชีพ เป็นแบบ Real Time สามารถตรวจสอบได้

ผมฝันว่า เป็นไปได้หรือไม่ เภสัชกรชุมชนต่อไปที่จะเป็น Fulltime ที่อยู่ร้านตลอด หรือ เภสัชกรชุมชนที่เป็นแบบ Parttime

จะต้องสอบและได้ License มีบัตรประจำตัวเป็น Keyguard เฉพาะวิชาชีพนี้

จะผ่านสมาคมหรือสภาก็แล้วแต่ ทุกคนต้องมี บัตรแถบแม่เหล็ก เหมือนบัตรเก็บ CPA ของสภา

และร้านยาทุกร้านจะต้องมีเครื่องรูดบัตรคล้ายๆเครื่องรูดบัตรจะตามปั๊มน้ำมันหรือร้านต่างๆทั่วไป

เภสัชกรชุมชน เมื่อไปปฏิบัติงานร้านยาไหนก็ได้ รูดบัตรลงเวลา อยู่ประจำและเลิก เหมือนเมืองนอก

ข้อมูลเก็บบันทึกเข้าศูนย์กระทรวง หรือ สสจ พื้นที่ มีสลิบเก็บหลักฐาน หรือ Report เป็นเดือน

3. มีระบบตรวจสอบที่ได้ผล รวดเร็ว ไม่ต้องเกรงใจกัน ควรมีหน่วยงานแยกออกมาเฉพาะ

อันนี้ก็ฝันอีกครับ ฝันเหมือนผมขับรถไปตามทางหลวง คุณตำรวจไปแอบสุ้มตามขุนเขาหรือข้างทางที่ไหนก็ไม่ทราบ

ยิงเลเซอร์ทางไกล เก็บบันทึกข้อมูล แจ้งปรับไปทางไปรษณีย์เลยครับ ไม่จ่ายไม่ต่อทะเบียนให้

ใบอนุญาตร้านยาก็เช่นกันครับ คือ ทำได้แบบรวดเร็วทันใจ และถูกต้องครับ

ครับถ้าทำแบบนี้น้องๆเขาก็คงมีรายได้เพิ่มขึ้น คนหนึ่ง จะไปทำ Parttime ทีไหนก็ได้เพิ่มขึ้น ไม่ตัดช่องทางเขา

ร้านยาทุกร้านมีเภสัชตลอดเวลาที่ร้านเปิด ภาครัฐวิชาชีพจะได้ประโยชน์ร่วมกัน แบบ Win Win ครับ

ความจริงผมก็เคยคุยไปแล้วนะ ในแชร์ไอเดียร์ ห้องลาเต้ไง

แหมคุยไปคุยมา อยากนอนผึ่งพุง ซะที่นี่เลย มันสงบ เย็นๆ สบายๆ

เพลงกำลังเพราะเชียว A House With No Curtains นี่ไงธรรมชาติ บ้านผม open ดี

Sigkaman
แนบไฟล์
beautiful-mountain-lake-1-1024xx.JPG (23.46 KiB) เปิดดู 8893 ครั้ง
Alan Fackson 10.jpg
Alan Fackson 10.jpg (9.14 KiB) เปิดดู 8893 ครั้ง
Alan Fackson 02.jpg
Alan Fackson 02.jpg (9.13 KiB) เปิดดู 8893 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย เภสัชทุง » 22 ส.ค. 2010, 18:28

ขอบคุณ Sigkaman ขาประจำที่มาเสนอแนะการพัฒนาโครงการครับ

ตอนนี้ ผมได้รวบรวมข้อเสนอแนะทางกระดานข่าวนี้ส่งให้ กพย. เพื่อสำเนาแจกในที่ประชุมวันที่ 31 สค.แล้วครีบ

รายละเอียดตามข้างล่าง

ส่วนมาตรการคุมเข้มร้านยาเปิดใหม่ และจัดระเบียบร้านยาเก่า

เป็นที่น่ายินดี ที่กฎกระทรวง GPP ร้านยา แก้ไขผ่าน สคก. เมื่อเดือนนี้แล้ว

รอแต่ รมว.สธ.ลงนามครับ รายละเอียดตามด้านล่าง
แนบไฟล์
(ร่าง)กฎกระทรวงฉบับ สคก (ขอปรับปรุง สค 2010) Lastupdate.doc
(89 KiB) ดาวน์โหลด 692 ครั้ง
ข้อเสนอแนะในการปรับปรุงโครงการจากกระดานข่าว PharmaCafe.doc
(30.5 KiB) ดาวน์โหลด 533 ครั้ง
เภสัชทุง

โพสต์โดย Sigkaman » 23 ส.ค. 2010, 21:30

อ้าว ! งีบหลับไปประเดี๋ยวเดียว น้องเรา เภสัชทุง พูดว่าอะไรนะ ไม่ได้ฟัง

อ๋อ ! เห็นข้อความที่แนบมาแล้ว แหมดีใจด้วยจริงๆนะเนี่ย ขอบคุณแทนทุกคนที่มารออ่านความคืบหน้า

สงสัยเภสัชทุง เราสองคน ชะตาฟ้าลิขิตซะแล้ว ถึงได้มานั่งคุยกันสองคนนะเนี่ย

นี่ เภสัชทุง รู้ไหม เมื่อกี๋ที่ผมหลับไป ผมฝันเรื่องเราสองคนน่ะ รู้ไหม

ผมฝันว่า ตอนนั้นผมยังเป็นเด็ก เป็นเด็กนักเรียน มัธยมศึกษาตอนปลาย นุ่งกางเกงขาสั้น สีกากี

ไม่บอกชื่อโรงเรียนเดี๋ยวเภสัชทุงก็คงจะรู้จัก ตอนนั้น ในฝันนะ ผมกำลังลงจากรถเมย์ สาย 21

ผมลงรถเมย์ที่ป้ายข้างๆวัดพลับพลาชัย เพื่อจะเดินลัดเลาะไปโรงเรียนมัธยมแถวนั้น??เภสัชทุง รู้แล้วใช่ไหมล่ะ

ในฝันผมจำได้นะ รู้สึกว่าผมเห็นเภสัชทุงกำลังข้ามทางม้าลาย

ผมจูงมือเภสัชทุงข้ามถนน เห็นบอกผมว่าจะไปเรียนหนังสือที่ รร วัดพลับพลาชัย

ผมตอนนั้นอยู่มัธยมปลาย เภสัชทุงคงจะเรียนอยู่ ป 4 ป 5 ได้กระมัง

แหม ไม่รู้ว่าชะตาฟ้าลิขิตอย่างไร ถึงได้มาเจอกันในวันนี้ เผลอแผลบเดียว เภสัชทุงตกหลุมรักสาวอุบลไปซะแล้ว

ผมคงจะได้อุ้มหลานชายก็คงจะปลายปีนี้กระมัง ................อะแฮ่ม ผมแหย่เล่นนะ นั่นแน่ ยิ้มใหย่เลยใช่ไหมล่ะ

ที่ผมคุยเล่นอย่างนั้น ไม่มีเจตนาร้ายอะไร เดี๋ยวผมจะเล่าอะไรให้ฟัง........

เขาบอกกันว่า ขโมยน่ะ เดี๋ยวนี้มันกลัวกล้อง โดยเฉพาะกล้องที่มันแอบๆ ไม่ให้เห็น ไม่ให้รู้ตัว

อย่างอื่นน่ะ ขโมยไม่กลัวหลอก ข้าเก่ง ข้างัดแงะ ได้สบายบรื๋อ

แม้แต่จะไปไหนมาไหน เขาให้ดูตำแหน่ง ใช้ GPRS ให้เครื่อง Navigator นำทาง ขับรถไป ไม่หลง

ร้านยาเองเถอะ อยู่ที่ไหน เขาก็ให้บอกพิกัดเป็น GPRS เช่นกัน ทันสมัยไม่เบา แน่นอน ไปหาถูก ชัวร์

ครับ เทคโนโลยี นับวันจะมีความจำเป็น เหมือนผู้เฒ่าแถวบ้านผม ยังต้องพกมือถือ ไว้เรียกลูกหลานเลย

แหมถ้าไม่ใช้ความทันสมัย ผมคงไม่รู้ ไม่สามารถบอกอะไรต่างๆนาๆ แหย่เภสัชทุงเล่นไง ถ้าไม่รู้ข้อมูล

นี่ไง เภสัชทุง เห็นรูปแล้ว หล่อพอๆกับ Harrison Ford ของผม Apotheker เชียวล่ะ

ครับ ผมพิมพ์ ชื่อ เภสัชทุง นิดเดียว ใน Google มันพาผมไปในชีวิตของเภสัชทุง หมด

ไม่ว่าจะชีวิตส่วนตัว ชีวิตครอบครัว ชีวิตการทำงาน หรือ แม้แต่รูปก็ยังได้เห็น

ครับ แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมจะดูซิว่าเภสัชทุง เป็นใคร จบเภสัชที่ไหน เมื่อไหร่

ที่อยู่อะไร เลขที่ใบประกอบวิชาชีพ เลขที่เท่าไร ก็ต้องเปิดหนังสือทำเนียบเภสัชกร 2534

ซึ่งเภสัชกรรมสมาคมเคยทำ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เห็นมี

ฉันไดก็ฉันนั้นครับ การนำเอาเทคโนโลยี มาปรับใช้ในโครงการนี้ ผมฝันว่าจะเป็นสิ่งดีครับ ในภายภาคหน้า

เพราะอะไรหรือครับ ก็ร้านยาทั้งจังหวัด จะให้เจ้าหน้าที่ สสจ ไปเฝ้าระวังตรวจเภสัชแขวนป้าย

ยกให้เลย เจ้าหน้าที่ทั้งหมดสำนักงานเลย ก็ดูแลไม่ไหว ดูไม่หมด ขี่ช้างไล่จับตั๊กแตนครับ

ถึงต้องหาตัวช่วยไงครับ นี่ไงผมไม่เห็นมีหัวข้อที่เสนอแนะในไฟล์แนบของเภสัชทุงเลย

การใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วย ไม่ต้องเกรงอิทธิพล ตรงไปตรงมา หมกเม็ดได้ยากขึ้น การกลัวเกรงก็จะมากขึ้นครับ

ไอ้ที่ผมยกตัวอย่างไป เป็นแค่แนวคิดหนึ่ง ยังไงก็ใครมีแนวการใช้เทคโนโลยีอื่นมาเสริมในโครงการนี้ ก็จะยิ่งดีครับ

การทำให้ข้อมูลการใช้ใบประกอบวิชาชีพเป็นข้อมูลแบบ Real Time ก็เป็นแนวทางการนำเอาเทคโนโลยีมาใช้ครับ

สมมติว่า ประชาชนจังหวัด นครพนม ต้องการรู้ว่า ร้านยา ชื่อนี้ มีเภสัชกรผู้ปฏิบัติการ ชื่ออะไร เวลาปฏิบัติการช่วงไหน

ดูได้ไหมครับทางเวปไซท์ ของ สสจ จังหวัดนั้น เหมือนเวปไซท์ที่เภสัชทุงแนะนำไง เป็นไปได้ไหม

และถ้าส่วนกลาง ของสภา เมื่อพิมพ์ชื่อเภสัชกรแล้ว จะรู้หรือไม่ว่า เภสัชคนนี้ใช้ใบประกอบวิชาชีพ ณ ที่แห่งใด เวลาไหน

ทำได้ไหมครับ เอาเทคโนโลยีสมัยใหม่ มาใช้ เหมือน ตำรวจยิงเลเซอร์ แล้วส่งใบค่าปรับไปทางไปรษณีย์ไงครับ

ครับ ผมตื่นแล้วครับ ผมโล่งอกที่ได้ระบายแนวคิดออกไป และได้น้องเภสัชทุง เป็นเพื่อนคุยอีกคน

มันโล่ง เหมือนเราไปยืนบนสะพานสูง เอาเป็นสะพาน Seto Ohashi ที่ผมเคยไปแวะเวียน 2-3 รอบ

เมื่อ 18 ปีที่แล้ว ก็แล้วกัน มันโล่งนะ เภสัชทุงเราไปยืนหัวสะพานกันเลย อ้าวไปเลย

ฮั่นแน่ อย่ามองลงไปข้างล่างนะ มันเสียว

Sigkaman
แนบไฟล์
370219 Naruto Bridge Museum Old Dye Factory - 000-1.jpg
370219 Naruto Bridge Museum Old Dye Factory - 000-1.jpg (15.27 KiB) เปิดดู 8846 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย เภสัชทุง » 23 ส.ค. 2010, 23:13

เทคโนโลยีทำให้โลกาภิวัฒน์ไปหมด พี่สิกขา จึงรู้ข้อมูลผมหมด แม้สมัยเรียนประถม :wink:

ข้อเสนอแนะเรื่องการใช้เทคโนฯ ตรวจสอบข้อมูลเภสัชร้านยา ผมสรุปไว้ในข้อ 2 ครับ ก็จะขยายความรายละเอียดตอนนำเสนอ

คิดว่า เครือข่ายคงจะเลือกกลวิธีทั้งระยะสั้น ระยะยาว ซึ่งเรื่อง IT ที่ให้ประชาชนตรวจสอบข้อมูลเภสัชร้านยาได้

ถือเป็นยุทธศาสตร์หนึ่งของโครงการครับ ขอบคุณที่สนใจให้คำเสนอแนะตลอดครับ

ไม่เสียทีที่เป็นเด็กเทพ :lol: :lol: :lol:
เภสัชทุง

โพสต์โดย Barrios » 24 ส.ค. 2010, 10:45

Sigkaman เขียน:อ้าว ! งีบหลับไปประเดี๋ยวเดียว น้องเรา เภสัชทุง พูดว่าอะไรนะ ไม่ได้ฟัง
ตอนนั้นผมยังเป็นเด็ก เป็นเด็กนักเรียน มัธยมศึกษาตอนปลาย นุ่งกางเกงขาสั้น สีกากี

ไม่บอกชื่อโรงเรียนเดี๋ยวเภสัชทุงก็คงจะรู้จัก ตอนนั้น ในฝันนะ ผมกำลังลงจากรถเมย์ สาย 21

ผมลงรถเมย์ที่ป้ายข้างๆวัดพลับพลาชัย เพื่อจะเดินลัดเลาะไปโรงเรียนมัธยมแถวนั้น??
Sigkaman

เดินมาทางคลองรึเปล่าครับ ถ้าถึงคลองแล้วเลี้ยวซ้ายก็ รร.มัธยมเดียวกัน แต่ถ้าเลี้ยวขวาก็เป็น รร.หญิงล้วน
:mrgreen:
Barrios

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 24 ส.ค. 2010, 19:31

1. ทำไมต้องมีโครงการนี้ละคะในเมื่อกฎหมายก็เขียนชัดเจนอยู่แล้ว
2. "โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา" เป็นข้อความที่ใช้ผิดภาษาไทย เพราะความหมายไปในทางลบ ก็หมายความว่า การมีเภสัชกรในร้านยาเป็นสิ่งที่ไม่ดี เช่นโครงการเฝ้าระวังอุบัติเหตุ โครงการเฝ้าระวังยาเสพติด

แค่สงสัย ขำขำ นะคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย KonTuaLek » 24 ส.ค. 2010, 21:00

เหมือนกันที่บอกว่าไปร้านยาถามหาเภสัชกร มีกี่คนกับครับที่กล้าถามหาเภสัชกร ผมยังไม่กล้าเลยครับ เพราะกลัวถามหาแล้วไม่เจอ
KonTuaLek

โพสต์โดย Sigkaman » 25 ส.ค. 2010, 14:46

25/08/53

อ้าวต้องขออภัยนะ เภสัชทุง คนมันแก่แล้ว ไม่ใส่แว่นก็คงไม่เห็น ข้อ 2 น่ะ ยังไง ช่วยชี้แจงให้ชัดๆนะครับ

มีครั้งหนึ่งผมไปร่วมฟังการบรรยายวิชาการมี่สมาคมเภสัชกรรมชุมชนจัด วิทยากรขึ้นแท่นบรรยาย

เห็นผู้ฟังการบรรยาย หยิบเอาแว่นขยายมาส่องดูเอกสาร Sheet ที่แจกประกอบการฉายแผ่นสไลด์ Power Point

ก็นั่นตัวมันเล็กมาก ผมเองเดี๋ยวนี้ถ้าไม่ใส่แว่น มองตัวหนังสือเบรอไปหมด สายตายาวขึ้นเยอะ

ในร้านก็ต้องมีแว่นขยายส่องดู Lot No และ Exp ของสินค้าเพื่อ Input Data ที่สินค้าเข้าร้าน

ขนาดผมยังแย่เลย ทีชาวบ้านเขาจะดูวันหมดอายุ ไม่ยิ่งแย่ไปกว่าผมหรือครับ ต้องฝากกองควบคุมยานะครับ

ครับ เภสัชทุง ผมเสนอเพิ่มเติมนะครับ

ไหนๆเราก็มีโครงการสอดส่องการแขวนป้ายของเภสัชกรแล้ว

1. โครงการส่งเสริมให้เภสัชกรเปิดร้านแบบไม่มีลูกเล่น

โครงการนี้ก็ควรผลักดันคู่ขนาน ในเชิงบวกกันไปครับ เหตุผล เพราะว่า โครงการที่เภสัชทุงเสนอให้มาช่วยกันนั้น

จะแก้ยังไง ยังไง ก็ไม่ดีไปกว่า ให้เภสัชกรเป็นเจ้าของ และปฏิบัติการเอง ถ้าเป็นข้อกฎหมาย ก็เห็นดีด้วยครับ

แต่ควรเสริม Promotion นะครับ เภสัชทุงดูรายละเอียดในห้องลาเต้ ที่สมาชิกท่านอื่นเสนอประกอบเข้าที่ประชุม

ก็จะขอบคุณหลายๆเด้อ

( ในกระทู้ เห็นจะมีข้อเสนอให้ช่วยสนับสนุน ดีๆเยอะนะ ผมว่า ลองเอาข้อมูลไปเสนอด้วยนะ )

2. โครงการตรวจจับหรือสอดส่องร้านยาที่เปิดร้านนอกเวลาขออนุญาต ( เวลาปฏิบัติการของเภสัชกร )

ผมว่าโครงการนี้ควรทำคู่ขนานกันไปนะ โครงการนี้สำคัญมาก ไม่งั้น เภสัชกรที่แขวนป้าย เขาจะบอกว่า

โครงการที่เภสัชทุงนำเสนอนั้น ไม่ยุติธรรมสำหรับพวกเขานะครับ จะคอยตรวจจับเขาอย่างเดียว

เห็นเขาเป็นผู้ร้ายไปหมด ได้อย่างไร

ปัจจุบันร้านยาแขวนป้าย เปิดนอกเวลาปฏิบัติการของเภสัชกรมีเยอะแยะ ยิ่งเปิดดึกๆ ยิ่งน่ากลัวครับ

และก็ขายยาผิดกฎหมายกันเต็มบ้านเต็มเมือง ปัญหามันเกิดมากกว่าช่วงเวลาที่เภสัชแขวนป้ายอีก

เภสัชกรที่แขวนป้าย เขาบอกว่านั่น มันนอกหน้าที่เขาแล้ว จะทำอย่างไร ผลเสียมันเกิดมากกว่าอีก

คิดง่ายๆ ตามจำนวนชั่วโมงที่ร้านยาเปิดขาย 7.00 น. ถึง 21.00 น. ร่วม 14 ชั่วโมง ระยะเวลาที่เภสัชกร

แขวนป้าย เห็นขอแค่ 3 ชั่วโมง เวลานอกการปฏิบัติการของเภสัชกร ขายยา กระทำผิดกฎหมาย อื้อซ่า

3. เภสัช สสจ ของแต่ละจังหวัด ไม่ควรเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในจังหวัด ที่ตัวเองรับผิดชอบ

ผมค่อนข้างจะเห็นใจ เภสัช สสจ โดยส่วนใหญ่นะครับ ทุกวงการครับ มีทั้งคนดี และไม่ดี แต่ปลาเน่าตัวเดียว

เหม็นกันไปหมดครับ โครงการนี้ เภสัชทุง เห็นบอกว่ามี เภสัช สสจ เยอะ ผมเสนอไปนะครับว่า เป็นไปได้ไหม

ที่จะมีข้อเสนอแนะร่วมกัน ให้ เภสัช สสจ ของแต่ละจังหวัด ไม่ควรเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในจังหวัด

ที่ตัวเองรับผิดชอบ จะไปเป็นผู้ปฏิบัติการจังหวัดอื่นคงไม่ว่ากัน ดูแล้วคนอื่นเขาจะว่ากันได้ จะเสื่อมเสีย

ไปหมดนะครับ????ผมไม่ได้มองว่า เภสัช สสจ ทั้งหมด เป็นตำรวจคุม และเปิดบ่อนตัวเองนะครับ

ครับ หมดเรื่องที่มันเป็น Formal แล้ว มาดูซิว่า Barrios ก็เป็นเด็กแม่รำเพยเหมือนผมด้วยหรือ ถึงได้รู้ว่า

นักเรียน โรงเรียน หญิง สายปัญญา ถึงเป็น โรงเรียน ที่เด็กเทพฯ ชอบแวะเวียนไปด้อมๆมองๆ........ฮา

ตอนนั้นที่ผมเรียนจบ อนุสาวรีย์ ร.8 เพิ่งสร้างเสร็จ ได้กลับไป รร เก่า ยังจำได้

รุ่นผมสอบเอนทร๊านส์ ติด วิศวะ กับ เภสัช ไม่มีแพทย์ ที่คะแนนสูงๆ นะ???คุยว่าเก่ง.........

ผมนั่งรถเมล์สาย 21 ตอนนั้นใช้คูปองนักเรียน เที่ยวละ 1 สลึง มั้ง ลงข้าง 5 แยกพลับพลาชัย

เดินทะลุวัดพลับพลาชัย ข้ามถนนเดินผ่านเมนเผาศพของวัดเทพฯ ไปออกข้างโรงเรียนครับ

บ่อ เคย เรียบไปชายคลองผดุงฯ แวะไปทางสายปัญญา เหมือน น้อง Barrios นะ..........ฮิฮิ

Sigkaman
แนบไฟล์
เทพศิรินทร์ 1.JPG
เทพศิรินทร์ 1.JPG (13.21 KiB) เปิดดู 8787 ครั้ง
รร เทพศิรนทร์.jpg
รร เทพศิรนทร์.jpg (10.89 KiB) เปิดดู 8787 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย apotheker » 25 ส.ค. 2010, 15:19

ชอบไอเดียข้อ3ของพี่สิกขาแมน แต่ ผมว่าน่าจะดัดแปลงนิดหน่อย เป็นการออกตรวจร่วม เช่นอาจจะมี อย.เขต คือเป็น อย.ที่ดูแลหลายจังหวัดหน่อย เช่นเขตหนึ่งอาจจะมี4-6จังหวัดเป็นต้น เพราะคนเราพอคุ้นเคยกันจะมาตรวจจับกันก็เกรงใจกันเป็นธรรมดา
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย เภสัชทุง » 25 ส.ค. 2010, 18:27

PHARMA_GIRL เขียน:1. ทำไมต้องมีโครงการนี้ละคะในเมื่อกฎหมายก็เขียนชัดเจนอยู่แล้ว
2. "โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา" เป็นข้อความที่ใช้ผิดภาษาไทย เพราะความหมายไปในทางลบ ก็หมายความว่า การมีเภสัชกรในร้านยาเป็นสิ่งที่ไม่ดี เช่นโครงการเฝ้าระวังอุบัติเหตุ โครงการเฝ้าระวังยาเสพติด

แค่สงสัย ขำขำ นะคะ

1. แม้กฎหมายจะกำหนดให้ร้านขายยาแผนปัจจุบัน ต้องจัดให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่คลอดเวลาที่เปิดทำการตั้งแต่ 1 ตค.2529 แต่การปฏิบัติในการควบคุมกำกับให้เป็นไปตามกฎหมาย ไม่ชัดเจนและเข้มงวดการควบคุมกำกับร้านยาที่เปิดใหม่และร้านยาเก่า และผู้ปฏิบัติยังตีความต่างกันในประเด็น "เวลาทำการ" ซึ่งมีทั้งตีความหมายถึง เวลาที่ระบุในใบอนุญาต หรือ เวลาจำหน่ายยาจริง ทำให้ปัญหาร้านยาแขวนป้ายเริ่มมีแนวโน้มรุนแรงมากขึ้น ที่ผ่านมา อย.เคยดำเนินการจริงจังในปี 2548-2549 ก็ซาไป ดังนั้น เครือข่ายที่เกี่ยวข้อง จึงมาร่วมมือกันทำโครงการนี้อีกครั้ง โดยใช้ยุทธศาสตร์ให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการตรวจสอบและถามหาเภสัชกรเมือไปซื้อยาครับ

2. ชื่อโครงการผมก็เห็นด้วย แต่ต้องเสนอ กพย. ซึ่งเป็นเจ้าของงบ ปรับให้ครับ
เภสัชทุง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่