New Document

โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

ห้องเภสัชกร

Re: โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

โพสต์โดย เภสัชทุง » 25 ส.ค. 2010, 18:46

Sigkaman เขียน: 25/08/53

อ้าวต้องขออภัยนะ เภสัชทุง คนมันแก่แล้ว ไม่ใส่แว่นก็คงไม่เห็น ข้อ 2 น่ะ ยังไง ช่วยชี้แจงให้ชัดๆนะครับ

ครับ เภสัชทุง ผมเสนอเพิ่มเติมนะครับ

ไหนๆเราก็มีโครงการสอดส่องการแขวนป้ายของเภสัชกรแล้ว

1. โครงการส่งเสริมให้เภสัชกรเปิดร้านแบบไม่มีลูกเล่น

โครงการนี้ก็ควรผลักดันคู่ขนาน ในเชิงบวกกันไปครับ เหตุผล เพราะว่า โครงการที่เภสัชทุงเสนอให้มาช่วยกันนั้น

จะแก้ยังไง ยังไง ก็ไม่ดีไปกว่า ให้เภสัชกรเป็นเจ้าของ และปฏิบัติการเอง ถ้าเป็นข้อกฎหมาย ก็เห็นดีด้วยครับ

แต่ควรเสริม Promotion นะครับ เภสัชทุงดูรายละเอียดในห้องลาเต้ ที่สมาชิกท่านอื่นเสนอประกอบเข้าที่ประชุม

ก็จะขอบคุณหลายๆเด้อ

( ในกระทู้ เห็นจะมีข้อเสนอให้ช่วยสนับสนุน ดีๆเยอะนะ ผมว่า ลองเอาข้อมูลไปเสนอด้วยนะ )

2. โครงการตรวจจับหรือสอดส่องร้านยาที่เปิดร้านนอกเวลาขออนุญาต ( เวลาปฏิบัติการของเภสัชกร )

ผมว่าโครงการนี้ควรทำคู่ขนานกันไปนะ โครงการนี้สำคัญมาก ไม่งั้น เภสัชกรที่แขวนป้าย เขาจะบอกว่า

โครงการที่เภสัชทุงนำเสนอนั้น ไม่ยุติธรรมสำหรับพวกเขานะครับ จะคอยตรวจจับเขาอย่างเดียว

เห็นเขาเป็นผู้ร้ายไปหมด ได้อย่างไร

ปัจจุบันร้านยาแขวนป้าย เปิดนอกเวลาปฏิบัติการของเภสัชกรมีเยอะแยะ ยิ่งเปิดดึกๆ ยิ่งน่ากลัวครับ

และก็ขายยาผิดกฎหมายกันเต็มบ้านเต็มเมือง ปัญหามันเกิดมากกว่าช่วงเวลาที่เภสัชแขวนป้ายอีก

เภสัชกรที่แขวนป้าย เขาบอกว่านั่น มันนอกหน้าที่เขาแล้ว จะทำอย่างไร ผลเสียมันเกิดมากกว่าอีก

คิดง่ายๆ ตามจำนวนชั่วโมงที่ร้านยาเปิดขาย 7.00 น. ถึง 21.00 น. ร่วม 14 ชั่วโมง ระยะเวลาที่เภสัชกร

แขวนป้าย เห็นขอแค่ 3 ชั่วโมง เวลานอกการปฏิบัติการของเภสัชกร ขายยา กระทำผิดกฎหมาย อื้อซ่า

3. เภสัช สสจ ของแต่ละจังหวัด ไม่ควรเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในจังหวัด ที่ตัวเองรับผิดชอบ

ผมค่อนข้างจะเห็นใจ เภสัช สสจ โดยส่วนใหญ่นะครับ ทุกวงการครับ มีทั้งคนดี และไม่ดี แต่ปลาเน่าตัวเดียว

เหม็นกันไปหมดครับ โครงการนี้ เภสัชทุง เห็นบอกว่ามี เภสัช สสจ เยอะ ผมเสนอไปนะครับว่า เป็นไปได้ไหม

ที่จะมีข้อเสนอแนะร่วมกัน ให้ เภสัช สสจ ของแต่ละจังหวัด ไม่ควรเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในจังหวัด

ที่ตัวเองรับผิดชอบ จะไปเป็นผู้ปฏิบัติการจังหวัดอื่นคงไม่ว่ากัน ดูแล้วคนอื่นเขาจะว่ากันได้ จะเสื่อมเสีย

ไปหมดนะครับ????ผมไม่ได้มองว่า เภสัช สสจ ทั้งหมด เป็นตำรวจคุม และเปิดบ่อนตัวเองนะครับ

ข้อ 2 ที่ผมสรุปไว้ในเอกสาร เน้นการจัดทำฐานข้อมูลสารสนเทศของเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในร้านยา ให้เป็นข้อมูลทั่วประเทศ ให้ประชาชนสามารถตรวจสอบได้ว่า ร้านยานี้ เภสัชกรประจำ หน้าตาอย่างไร อยู่ปฏิบัติหน้าที่ช่วงไหน ส่วนข้อมูลการอยู่ร้านที่พี่สิกขาเสนอให้มีบัตรสมาร์ทการ์ด ใช้รูดเวลาปฏิบัติการนั้น ก็น่าจะอยู่ในฐานข้อมูลที่ว่า แต่เวลาใช้ คงต้องป้องกันการฝากคนอื่นรูดครับ อาจต้องสแกนลายนิ้วมือก่อนมั้ง :wink:

1. โครงการนี้ จะมีการเชิดชูร้านยาตัวอย่างด้วยครับ หากมีกระทู้ในห้องไหนที่มีแนวคิดดังกล่าว ฝากแจ้งลิงค์ให้ด้วย เพราะผมไม่มีเวลามาไล่ดูครับ

2. กรณีขายยาช่วงเวลาที่เภสัชกรไม่อยู่ ปัจจุบัน อย.กำหนดไว้ในนโยบายการบังคับใช้กฎหมายด้านยาชัดเจนว่า หากนอกเวลาทำการ ต้องปิดตู้ยาอันตราย และ ยาควบคุมพิเศษ พร้อมแสดงข้อความว่า "เภสัชกรไม่อยู่ งดขายยาในส่วนนี้" รายละเอียดดูได้ที่ http://203.157.176.5/attachfiles/file/p ... ance53.pdf หน้า 14 ซึ่งตอนนี้ ผมก็เริ่มใช้มาตรการนี้กับร้านยาในจังหวัด หากไปตรวจร้านยา ไม่พบเภสัช แต่มีการแยกยาอันตราย ยาควบคุมพิเศษ และล็อคตู้ ไมขายระหว่างเภสัชไม่อยู่ จังหวัดจะอนุโลมไม่นับความผิดเภสัชกรที่ไม่อยู่ปฏิบัติหน้าที่ครับ เพราะลดความเสี่ยงในการขายยาอันตรายแก่ประชาชนช่วงเภสัชไม่อยู่

นอกจากนี้ อย.ก็มีนโยบายให้พัฒนาร้านยาเก่าให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาทำการภายใน 5 ปี อยู่ในหน้าที่ 3 ครับ และหากกฎกระทรวง GPP ร้านยา ออกมา ต่อไป ใบอนุญาตขายยา จะไม่ระบุเวลาทำการครับ หมายถึง หากตรวจเวลาใดที่ขาย ต้องพบเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการตลอด

3. เป็นแนวคิดที่ดีครับ ผมและเพื่อนๆ ก็เสนอเหมือนกันไม่ให้เภสัช สสจ.เปิดร้านยาหรือเป็นเภสัชผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ เพื่อไม่ให้มีผลประโยชน์ทับซ้อน เช่นเดียวกับอัยการ มีกฎไม่ให้เป็นทนายว่าความอิสระ แต่ต้องให้ค่าตอบแทนที่เหมาะสมครับ ไม่ใช่ให้แค่เงินไม่ทำเวชฯ 5,000 บาทครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

Re: โครงการการเฝ้าระวังการมีเภสัชกรในร้านยา

โพสต์โดย Sigkaman » 26 ส.ค. 2010, 12:02

26/8/53

นี่ก็ใกล้ วันประชุมที่ 31 นี้แล้วนะ เภสัชทุง สิ่งที่วิชาชีพเภสัชกรคาดหวัง กำลังจะบังเกิดผลอันยิ่งใหญ่นะ เภสัชทุง !

ผมพูดอย่างนี้ เพราะผมพูดจากหัวใจที่รัก และ หวงแหนวิชาชีพนี้ เช่นเดียวกับหลายๆคน ในเวปไซท์นี้

และ เช่นเดียวกับ เภสัชทุง เช่นกัน ผมกะว่าจะมาชวนคุยทุกวันนะเนี่ย เพื่อติดตามโครงการนี้

ขอให้ เภสัชทุง ช่วยมาคอยดู ช่วยมาตอบทุกวันนะครับ เพื่อที่จะรายงานความคืบหน้าให้เภสัชกรที่รักวิชาชีพ

ในเวปไซท์นี้ ทุกท่าน ได้ทราบ ทุกท่านจะได้อ่าน ความคืบหน้า ขอขอบพระคุณล่วงหน้าแทนทุกคน

งานนี้พูดตามตรงว่า ต้องจับเภสัชทุงขึ้นแท่นไว้ แบบไม่ปล่อยเลยนะครับ

ถ้าไม่อยู่ แสดงว่าคุณภรรยาดึงตัวไว้ ห้ามไปไหน.........ฮะแฮ่ม ??แหย่ซะหน่อย

เออ ! ผมไม่ได้ชื่อ สิกขา นะครับ เภสัชทุง และ Apotheker ด้วย ผมปกติ ถ้าเซ็นชื่อภาษาอังกฤษ จะใช้ว่า S. Sigkaman

ตัวหลังเป็นนามสกุลผมนะครับ สิกขมาน พระท่านตั้งนามสกุลให้สมัยแม่ผมแต่งงานใหม่ๆ ซึ่งเสียไปนานมากแล้ว

สิกขมาน แปลว่า ผู้มีการศึกษาดี มาจากคำบาลีสันสกฤษ ไม่ใช่ชื่อ ซิกก้า เป็น Cigarett บุหรี่ อีกเช่นกัน

และก็ไม่มีเชื้อแขกอีกเช่นกันครับ

เห็นไหมล่ะครับ ชื่อนั้นสำคัญจริงหนอ มันสื่อและทำให้ผู้อ่านตีความไปต่างๆนาๆ

ก็เหมือนกับชื่อโครงการนี้อีกเช่นกัน............เห็นตัวอย่างกรณีผม ชัดๆไหมครับ??.อย่าโมโห

เข้าเรื่องต่อ ผมมีข้อติงสักนิดนะ ผมว่าวิชาชีพเภสัชเราเนี่ย มันค่อนข้างจะชอบทะเลาะกันนะ

งานบางอย่าง บางทีก็ขัดๆกัน หรือ คอยๆจับผิดกัน จนบางคนบอกว่าทำไมชอบรังแกพวกเดียวกัน

บางครั้งงานมันเป็นอย่างนั้น เช่น ในโรงงาน เภสัชฝ่ายผลิต กับเภสัชฝ่ายตรวจคุณภาพ ก็มักจะเกร็งๆ

แต่ก็ไม่ใช่เป็นไปหมดนะ

คราวนี้มาดูงานของเภสัช สสจ ซึ่งก็มีหลายส่วน แต่ในส่วนที่เกี่ยวกับร้านยานะ โดยเฉพาะโครงการลักษณะอย่างนี้

ผมไม่ค่อยอยากให้มี เพราะอะไรหรือครับ ก็ดูแล้ว มันคอยจับพวกเดียวกัน คอยจับเภสัชกรวิชาชีพเดียวกับคุณใช่ไหมล่ะ

เอาล่ะ ผมไม่ปฏิเสธว่าทุกวงการ ต้องมีความถูกต้อง และที่ไม่ถูกต้องก็ควรถูกจัดการ มีทั้งคนดีและไม่ดี

แต่ขอให้ลำดับความสำคัญก่อนหลัง งานด้านเภสัชกรรมของร้านยา ผมว่าโครงการ 2 ที่ให้ระแวดระวังกับ

ร้านขายยาที่เปิดนอกเวลาทำการที่ขออนุญาต ขอให้เป็นลำดับแรก

แค่งานนี้ก็หนักหนาแล้วครับ อย่าเพิ่งรีบก่อศึกกับเภสัชกรแขวนป้าย เป็นศึกสองด้านพร้อมๆกันเลยครับ

เมื่อด่านแรกเดินไปแล้ว ได้ผลดีขึ้น ค่อยขยับแก้ด่านที่ 2 ซึ่งการใช้และเปลี่ยนข้อกฎหมายผมว่าเป็นแนวทางที่ดีที่สุด

นี่นะ ชาวบ้านเขามาเห็นโครงการนี้ เขาคงว่า วิชาชีพ เภสัช เนี่ย มันก่อปัญหามากนะ ถึงต้องมาเฝ้าระวัง

( มีคนมากระซิบข้างหูผม เภสัชน่ะหรือ จะให้มาอยู่ร้านตลอดน่ะหรือ ไม่ยาก ก็ให้ค่าจ้างมากๆหน่อย

แค่นั้น ขี้คร้านจะมาอยู่ให้ตลอด เดี๋ยวนี้จบมาบานตะไพ )??..ครับ เภสัชทุง คิดเห็นอย่างไร

เรื่องที่ผมเสนอไอเดียร์ไปต่างๆนาๆ พูดไปเหมือนที่ Apotheker บอกน่ะครับ พูดน่ะ มันง่าย ทำน่ะมันยาก

เหมือนผม สมัยหนุ่มๆ ก็มักจะบ่นเจ้านาย หรือ ผู้ใหญ่ ว่า ทำไม ไม่ทำอย่างนั้น ทำไมไม่ทำอย่างนี้

พอเราโตเป็นผู้ใหญ่ มาเจอสถานการณ์นั้นบ้าง ถึงได้รู้ว่า การจะทำอะไร โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับคนหมู่มาก

มันไม่ใช่ของง่ายเลย เหมือนกับที่น้องๆใน Pharmacafe กระทำการว่ากล่าว ผู้นำของเราอย่างนี้เช่นกัน

ยังไง ยังไง ถ้าเห็นกันไม่ดี ก็เลือกคนใหม่ได้คราวหน้านะครับ ตอนนี้ปล่อยโอกาสให้ท่านๆทั้งหลายทำงานไปก่อน

อย่าไปว่ากล่าวกันรุนแรง จนบาดหมางใจในคำพูดกันเลย พวกเดียวกัน สีเดียวกันนะครับ

เดี๋ยวนี้ ผมจ่ายเงินบัตรเครดิต รูดบัตรปั๊บ ธนาคารส่ง SMS มาแจ้งเลยว่าได้รูดบัตร อนุมัติเงินไปเท่าไหร่

ครับ ทุกสิ่งทุกอย่าง ต้องพัฒนา แก้ไข ปรับปรุงไปตลอดครับ เมื่อคิดว่าถ้าจะรูดบัตรไปแล้ว จะมีการรูดแทนกัน

ก็ต้องหาวิธีแก้ไขครับ ทำไปแก้ไป ไม่มีอะไร ร้อยเปอร์เซ็นต์หลอกครับ............การสแกนนิ้วมือ อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องตลก

นะครับ ต่อไปอาจจะพัฒนาให้มันง่ายและสะดวกกว่าปัจจุบันก็ได้

ก็เมื่อก่อนเราหัวเราะว่า เป็นไปได้หรือที่จะได้ยินได้เห็นเพื่อนที่อยู่อีกซีกมุมโลก แต่เดี๋ยวนี้ Video Conferrence สบาย

แนวคิดอันนั้น เป็นแค่การยกตัวอย่างว่า ควรนำเอาเครื่องมือที่เป็นเทคโนโลยีมาเสริมครับ

นี่ไง ร้านยา เมื่อก่อน เขาบอกให้ควบคุมยาหมดอายุ คนขายก็บอกไม่เป็นไร ผมจำไหว

แต่เป็นไง ยามากมาย ราคาก็ขึ้นๆลงๆ สินค้าเข้าๆออกๆ ถ้าไม่ใช้เทคโนโลยี คอมพิวเตอร์ มาเป็นตัวช่วย จะทำไหวไหม

ครับ ตอนนี้ผมทำหน้าที่ เภสัชกรชุมชน เภสัชทุง รู้ไหมครับ คู่แข่งทางการค้าที่ใกล้ตัว

และ เป็นปัญหาใหญ่ของวิชาชีพเภสัชกรชุมชน คือ อะไร คือ ร้านยาที่ดำเนินการขายโดยไม่ใช่เภสัชกร

ไม่ใช่ เภสัชกรแขวนป้าย ที่เป็นปัญหาโดยตรง นั่นเป็นปัญหาทางอ้อมที่เอื้อประโยชน์ให้กันครับ

ครับ ขอย้ำอีกครั้งว่า ปัญหา ของ วิชาชีพเภสัชกรชุมชน ปัญหาใหญ่ คือ

ปัญหาที่เกิดจากการทำหน้าที่เภสัชกรชุมชน โดยบุคคลอื่นที่ไม่ใช่เภสัชกร

ไม่ว่าจะ ปัญหาขายยาชุด ปัญหาการตัดราคา ปัญหาการดื้อยาปฏิชีวนะ ปัญหาการใช้ยาที่ไม่ถูกหลักวิชาการ

ก็สมแล้วครับ ที่เขาบอกว่า อย่าซื้อยาที่ร้านยา มาทานเอง แต่อย่าเพียงแค่ฟัง โดยงอมืองอเท้านะครับ

ต้องลุกขึ้นต่อสู้ครับ เภสัช สสจ ซึ่งส่วนใหญ่ก็รักวิชาชีพเภสัชกรเช่นกัน ก็ขอให้นึกถึงจุดนี้ไว้ด้วยครับ

ช่วยกันครับ อย่าทำให้คนอื่นคิดว่า ( พวกเดียวกัน คิดคอยแต่จะห้ำหั่น พวกเดียวกัน จนไม่นึกถึงภาพรวม

ที่เป็นแนวทางหลักในการผลักดันวิชาชีพนี้นะครับ.....)

ในที่ประชุม ทุกคนเป็นเภสัชกรวิชาชีพเดียวกัน บางเรื่องที่ช่วยส่งเสริม หรือช่วยสนับสนุน

โดยเฉพาะ เภสัชกรที่มาเปิดร้านเองใหม่ๆ ผมว่า เภสัช สสจ ควรจะช่วยส่งเสริม

ไม่ว่าจะทางตรง หรือ ทางอ้อม ช่วยหน่อยนะครับ........พูดแทนน้องๆ เขานะเนี่ย........

Sigkaman

**********มาคุยกันทุกวันนะ เภสัชทุง****************
คุยแล้วสบายๆ มีรูปภาพประกอบการสนทนานะ
แนบไฟล์
Sigkaman

โพสต์โดย smartss » 26 ส.ค. 2010, 16:06

ปัญหาพื้นฐานคือการใช้ยาอย่างไม่สมควร
ใส่กรอบไว้ที่ร้านยายังไม่รวม medical chennal
ปัญหาอนุพันธ์แตกประเด็นไปที่มีผู้ที่จ่ายยาอย่างไม่สมควรมักมองไปที่จุดปัญหาใหญ่ร้านไม่มีเภสัชไม่มีความรู้พอไม่มีกรอบจรรยาบันชัดเจน
แต่อย่าลืมมองตัวเองพวกเดียวกันเอง เคยพบไหมที่เภสัชจ่ายยาตามระบุของลูกค้าไปใช้ผิดๆขายเยอะๆให้เขาไปขายต่อ
หรือประเด็นอื่นๆที่เหมือนเภสัชแขวนป้ายให้ตัวเองตรงนี้ไม่ขอตำหนิแต่ขอให้เพิ่มความเป็นเภสัชเข้มขึ้นจะดีไหม
เพราะทีแรกเห็นกระทู้แล้วคิดว่าเป็นเรื่องนี้
เฝ้าระวังการมีเภสัชในร้านยาก็ยังทำเหมือนร้านแขวนป้ายเช่นๆๆๆๆขอไว้ไปกระทู้อื่นดีกว่า
วกเข้ากระทู้ตรงที่จะจัดการกับร้านแขวนป้ายโดยเพ่งไปที่การไม่มีเภสัชอยู่ตามเวลาเลยคิดต่อไปว่า

1ถ้ามีแล้วเภสัชจะมีจรรยาบันทำสิ่งที่ควรแค่ไหนแค่มาอยู่แค่ขายเพราะถูกบีบหากทะเลาะกับเขาแล้วจะพูดกันยากบีบเขาได้แค่ไหน
ถ้าเขาขายแบบถูกกฎหมายแล้ว เช่นจ่ายยาไม่ครบcouse startจากdose สูงๆหรือไม่ถูกRegimenเป็นห่วงไม่อยากให้เกิดความแตกแยก
รวบรวมอาสากันให้มากๆแล้วค่อยตัดเนื้อร้ายส่วนน้อย คืออยากให้ผู้ประนีประนอมขอความอาสาจากหลายๆฝ่าย ระวังพวกรุนแรงขวาจัด ซ้ายจัด
ก่อสงครามบนผลประโยชน์ทับซ้อนของเขาเอง อย่างใช้ความรุนแรงทางกฏหมายอย่างพร่ำเพรื่อ

2แล้วร้านที่ถูกบีบเขาจะเป็นอย่างไรก่อนจะปิดไปสู่ใต้ดินหรือบนดิน
ข่มขู่กัน ทำร้ายกัน ตัดราคาเพราะกลัวเพราะแค้น มีการสูญเสียอะไรอีก ผลข้างเคียงสิ่งไม่พึงประสงค์ควบคุมให้ได้
ต้องหาทางออกให้เขาอย่างสมดุลว่าเขาควรเป็นเช่นไรกับการมีเภสัชในร้านเขา

3 ผู้บริโภคจะเห็นด้วยแค่ไหนหลายคนสบายใจที่ได้สั่งใช้ยาตามใจตน เขาจะแสวงหาร้านที่ไม่มีเภสัชหรือ
ซื้อขายกันนอกร้านยา ร้านชำ NET ขย2 หรือ ร้านเภสัชตามใจ
โครงการนี้ประสงค์ดีต่อวิชาชีพประชาชน แต่หากดำเนินการผิดพลาดผลเสียจะมากกว่าดีเช่น
ความแตกแยกในวิชาชีพเภสัชชุมชน สสจ. เภสัช ร.พ. ร.ง.มาแขวนป้ย ผู้ประกอบการณ์
ประชาชนดูถูกแบบเหมารวม เภสัชทั้งหมด หมอตี๋ เพราะแค่เสื้อแยกไม่ออก
รากฐานที่แท้จริงคือการใช้ยาอย่างเหมาะสมจากเภสัชกรไม่ใช่ทำร้ายร้านยาแต่ทำให้ร้านดีขึ้นเพราะมีเภสัชกร
มีอีกส่วนที่ยังไม่กระชับชัดเจนนักคือ ตัวเป้าหมายอยู่ที่การส่งเสริมเภสัชกรที่ดีแต่กลยุทธไปอยู่ที่ประชาชนน่าจะมีส่วนส่งเสริมเภสัชในกลยุทธอีก และการแค่มีเภสัชไม่น่าจะพอเช่นอาจย้ำเน้นจรรยาบรรณประเด็นใดก็ได้คือคนที่ไม่มาอยู่ทำให้อยู่ คนที่อยู่ทำให้ดีกว่าเดิม
ที่กล่าวมาขอเสนอเท่านั้นไม่ไช่แค่เชียร์ๆโดยไม่ให้อะไร ขอให้ก้าวสู่สมดุลใหม่ที่ดีกว่า
หากมีประเด็นใดมีชัดเจนแล้วในกระทู้ก็ขออภัยเพราะค่อยๆอ่านกระทู้ยาวยังอ่านไม่หมดสักที
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Barrios » 26 ส.ค. 2010, 18:30

เวลาเราแก้ปัญหานึงมันมักจะไปสร้างปัญหาอื่นตามมาเสมอ
เวลาเราแก้ปัญหาด้วยวิธีแบบเก่าแล้วไม่ได้ผล เราจะต้องแสวงหาวิธีใหม่ ๆ
เวลาเราแก้ปัญหาใหญ่ ๆ ซับซ้อน มักจะต้องใช้เวลา และใช้หลาย ๆ วิธีการ ไม่มีสูตรตายตัว

ปัญหานี้ทั้งใหญ่และซับซ้อน โครงการนี้โครงการเดียวมันแก้ได้ไม่หมดอยู่แล้วครับ
Barrios

โพสต์โดย เภสัชทุง » 27 ส.ค. 2010, 00:01

อย่าไปคาดหวังว่า วันที่ 31 สค. จะเป็นวันจุดประกายพลิกฟ้าวิชาชีพอะไรอย่างนั้นครับ

ผมหวังว่า มันเป็นจุดเริ่มของเครือข่ายที่มีความมุ่งมั่นที่จะทำอะไรดีๆ เพื่อวิชาชีพมาพูดคุยกัน รวมทั้งภาคประชาชนด้วย

และผมก็ไม่หวังว่า เครือข่ายแค่นี้จะทำอะไรได้มาก เพราะ สสจ.ที่เข้าร่วมก็เพียง 10 จังหวัด

สมาคมเภสัชกรรมชุมชนฯ ก็คงไม่รู้จะสร้างเครือข่ายร้านยาที่สนับสนุนโครงการนี้ได้มากน้อยเท่าไหร่

สภาเภสัชกรรมชุดนี้ ก็ไม่แน่ใจว่า จะมีกรรมการสักกี่คนที่ทำงานเกาะติดอย่างจริงจัง หลังเลือกตั้งมา 6 เดือน ยังไม่มีนโยบาย ยุทธศาสตร์ หรือ ตั้งอนุกรรมการเพื่อขับเคลื่อนเรื่องดังกล่าวเลย

ส่วน กพย. ก็เป็นองค์กรที่มีบทบาทสนับสนุนงบ ไม่แน่ใจว่าจะมีบารมีไปทำให้ผู้บริหารของ สธ.หรือ นักการเมืองขยับตามแค่ไหน

ผมยังหนักใจว่า จังหวัดที่เหลืออีก 65 จังหวัด รวมทั้งจังหวัดของ Sigkaman เขาจะดำเนินการตามนโยบายการบังคับใช้กฎหมายด้านยาจริงจังแค่ไหน ???

ไม่งั้น พี่ สิกขมาน คงไม่มา complaint อย่างนี้หรอก เพราะกรณีขายนอกเวลาทำการ มาตรการกำหนดไว้ชัดเจน โดยเฉพาะร้านเปิดใหม่

ก็หวังว่า กฎกระทรวงที่ออกใหม่ จะช่วยได้ โดยการตัดเวลาทำการออกจากใบอนุญาตขายยา

ส่วนความเห็นของคุณสมาร์ท ก็เป็นสิ่งที่เครือข่ายหวังอยู่แล้ว

คือ การมีเภสัชกรในร้านยา และ จ่ายยาเหมาะสมตามมาตรฐานการประกอบวิชาชีพ ส่งผลให้ประชาชนได้รับความปลอดภัยจากการใช้ยา

เป็นสิ่งที่เครือข่ายอยากเห็นที่สุด เพื่อนำไปสู่ "ไปร้านยา ถามหาเภสัชกร" ของประชาชน

เพราะเชื่อมั่นในการรับยาจากเภสัชกร มากกว่าหมอตี๋ หรือ บุคคลอื่น

เช่นเดียวกับคุณแบร์ ผมหวังว่า โครงการนี้ จะเป็นก้อนหินก้อนแรกที่ถมลงหนองน้ำ เพื่อให้ก้อนหินก้อนต่อไปได้ช่วยกันถมต่อกันจนเป็นทางเดินข้ามไปสู่จุดหมายที่เราต้องการครับ :wink:
เภสัชทุง

โพสต์โดย Manit » 27 ส.ค. 2010, 09:50

Sigkaman เขียน:26/8/53

เอาล่ะ ผมไม่ปฏิเสธว่าทุกวงการ ต้องมีความถูกต้อง และที่ไม่ถูกต้องก็ควรถูกจัดการ มีทั้งคนดีและไม่ดี

แต่ขอให้ลำดับความสำคัญก่อนหลัง งานด้านเภสัชกรรมของร้านยา ผมว่าโครงการ 2 ที่ให้ระแวดระวังกับ

ร้านขายยาที่เปิดนอกเวลาทำการที่ขออนุญาต ขอให้เป็นลำดับแรก

แค่งานนี้ก็หนักหนาแล้วครับ อย่าเพิ่งรีบก่อศึกกับเภสัชกรแขวนป้าย เป็นศึกสองด้านพร้อมๆกันเลยครับ

ตอนนี้ผมทำหน้าที่ เภสัชกรชุมชน เภสัชทุง รู้ไหมครับ คู่แข่งทางการค้าที่ใกล้ตัว

และ เป็นปัญหาใหญ่ของวิชาชีพเภสัชกรชุมชน คือ อะไร คือ ร้านยาที่ดำเนินการขายโดยไม่ใช่เภสัชกร

ไม่ใช่ เภสัชกรแขวนป้าย ที่เป็นปัญหาโดยตรง นั่นเป็นปัญหาทางอ้อมที่เอื้อประโยชน์ให้กันครับ

เขียนได้ถูกใจผมจัง
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย เภสัชทุง » 27 ส.ค. 2010, 18:31

Manit เขียน:

ตอนนี้ผมทำหน้าที่ เภสัชกรชุมชน เภสัชทุง รู้ไหมครับ คู่แข่งทางการค้าที่ใกล้ตัว

เขียนได้ถูกใจผมจัง

ถูกใจแต่อาจไม่ถูกต้องครับ ผมกลับเห็นว่า ปัญหาเภสัชแขวนป้ายในลักษณะไม่มาอยู่เลยหรืออยู่ไม่ถึง 50 % ของเวลาทำการ (ร้านยาสีดำ) มีความเสี่ยงกว่า ร้านยาที่ขายนอกเวลาทำการ แต่เภสัชกรมาอยู่ตามเวลาซะอีก เพราะ ร้านดังกล่าว มีการกำกับดูแลยาโดยเภสัชกรมากกว่า ร้านเภสัชแขวนป้าย ซึ่งผมได้แบ่งเกรดเป็น 3 ระดับ ครับ

- ร้านยาสีขาว เภสัชกรอยู่ Full time ปฏิบัติหน้าที่ตั้งแต่ 91-100 % ของเวลาทำการ
- ร้านยาสีเทา เภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ 51-90 % ของเวลาทำการ
- ร้านยาสีดำ เภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ 0-50 % ของเวลาทำการ

ดังนั้น หากเป็นกรณีร้านยาที่ขายนอกเวลาทำการ และเภสัชไม่มาอยู่ด้วย ก็จะเข้าข่ายร้านยา แขวนป้าย สีดำ ครับ

หากร้านยาใดที่เภสัชไม่มาทำหน้าที่ หรือ มาแต่ไม่มีส่วนในการส่งมอบยา ร้านยานั้น ก็ไม่ต่างกับ ขย.2 ครับ แถมยังเสี่ยงซะอีก เพราะ ขย.1 มีรายการยาในร้านมากกว่า ขย.2 มาก

โครงการนี้ จึงมุ่งเน้นไปที่การปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชในร้านยาครับ เพื่อส่งเสริมความปลอดภัยในการใช้ยาของประชาชน ส่วนประเด็นการขายยาในช่วงที่เภสัชกรไม่อยู่ปฏิบัติหน้าที่ หรือ นอกเวลาทำการนั้น จริงๆ มีนโยบายบังคับใช้กฎหมายของ อย. กำกับอยู่แล้ว ซึ่งผมคงเสนอหามาตรการกระตุ้นการทำงานของจังหวัดที่เหลือครับ หรือ ให้กระแสสังคม เป็นตัวผลักดัน ตามยุทธศาสตร์ของโครงการ

ผมเข้าใจความจำเป็นของเภสัชกรชุมชน แต่หากมองอะไร อยากให้มองออก และคำนึงถึงผลประโยชน์ที่จะเกิดแก่ประชาชนผู้บริโภค เหนือสิ่งอื่นใดครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย ruralphar » 29 ส.ค. 2010, 15:40

ทำให้เสมอภาค อย่าเลือกปฎิบัติ ก็แล้วกันครับ
ruralphar

โพสต์โดย apotheker » 29 ส.ค. 2010, 18:33

อ่านจากตรงนี้ เข้าใจว่าพี่ sigkaman เน้นที่ตัวร้านว่าเป็นปัญหา มากกว่า ตัวเภสัชกร แขวนป้าย เกรงว่าจะเข้าใจไม่ตรงกันนะครับ

ถ้าเป็นอย่างที่พี่สิกขมานบอก ต้องบอกว่า
สภาเภสัชกรรม มีหน้าที่ ในการดูแลพฤติกรรมของเภสัชกรได้
แต่ไม่สามารถไปตรวจสอบร้านยาได้
ในขณะที่ สสจ.และ อย.สามารถตรวจสอบร้านยาได้

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ :biggrin:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย apotheker » 29 ส.ค. 2010, 18:55

อีกนิดหนึ่ง
ผมเคยคุยเรื่องนี้กับพี่ที่เป็นกรรมการสภา เล่าว่า การลงโทษเภสัชกรนั้นทำได้ง่ายและได้ผลมากกว่าการลงโทษร้าน
เพราะร้านยานั้น มีกำลังภายในสูงกว่า เภสัชกรแขวนป้ายเยอะ ไม่ว่าจะเป็นชมรมอะไรต่างๆ และกำลังทุนทรัพย์
แต่ถ้าเล่นตัวเภสัชแขวนป้าย แรงต้านจะน้อยกว่า แล้วเมื่อเภสัชไม่กล้าแขวนป้าย ร้้านยาแขวนป้ายก็อยู่ลำบาก

ผมมองว่าปัจจุบัน ปัญหาก็เริ่มไปอีกแบบหนึ่งเริ่มมีการจ้างเภสัชไปเป็นไม้กันหมาในร้านยา โดยเฉพาะร้านยาใหญ่ๆ และร้านที่เป็นเชน
เภสัชกรต้องทำยอด มีค่าเชียร์ ค่าหยิบยา ในร้านยาที่เป็นของเภสัชกรเองก็เริ่มมีเภสัชนอกรีตมากขึ้น เิริ่มตั้งแต่แบบเทาๆเชียร์ขายอาหารเสริมโอเว่อร์เคลม ไปจนถึงแบบสีดำ เช่นขายยาผิดกฎหมาย ไวอกร้าทั้งจริงทั้งปลอม โรแอค ไปจนถึงวัตถุออกฤทธิ์ เรื่องแบบนี้ถามนักศึกษาฝึกงานดูก็รู้ครับร้านเภสัชนี่แหละบางทีร้านยาคุณภาพด้วยซ้ำ ก็ยังทำ

ผู้ร้ายใช้ปืนกลกันแล้ว พระเอกเรายังใช้กระบองอยู่เลย เห็นแล้วเหนื่อยใจแทนพระเอกเด้
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย dussadee » 29 ส.ค. 2010, 21:37

ทุกวันนี้ก็ยังมีร้านยาบางร้าน (ส่วนใหญ่เป็นคุณลุงแก่ๆ ที่มีตำแหน่งในสมาคม...มากมาย) ให้หาเพื่อนมาแขวนป้ายให้ ทำได้แค่หัวเราะแหะๆ แล้วก็ไม่พูดอะไร เฮ้อ! อนิจจา
dussadee

โพสต์โดย เภสัชทุง » 01 ก.ย. 2010, 16:09

ผลการประชุมเมื่อวันที่ 31 สค. เครือข่ายมากันครบทั้ง สสจ.ที่เข้าร่วมโครงการ 10 จังหวัด สภาเภสัชกรรม สมาคมเภสัชกรรมชุมชน และ กพย. ขาดแต่ อย. และ มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ที่จะเชิญประชมวันหลัง หลังจากได้ข้อสรุปที่ชัดเจน

การประชุมวันนี้ มีความคืบหน้าในเรื่องการกำหนดเป้าหมายร่วมกัน และเตรียมเสนอโครงการเพื่อขอรับงบประมาณสนับสนุนจาก กพย.

รายละเอียดการประชุม มีดังนี้

- ชื่อโครงการ ตามที่มีผู้ท้วงติงจาก PharmaCafe ว่า อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิด ที่ประชุมจึงมาคิดชื่อที่คมและตรงประเด็น สรุปให้ใช้ชื่อโครงการว่า ผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

- กิจกรรมที่จะทำร่วมกัน

1. การจัดทำข้อตกลงร่วมกันเกี่ยวกับการกำหนดนโยบายและเป้าหมายและกรอบแนวทางปฏิบัติร่วมกันทั้งประเทศ และการประชาสัมพันธ์ระดับประเทศ การแถลงข่าว ความร่วมมือในการเฝ้าระวังเภสัชกรในร้านยาของภาคประชาชน

2. กิจกรรมระดับพื้นที่
จังหวัดเป้าหมาย 11 จังหวัด (ชัยภูมิ ขอนแก่น นครพนม สกลนคร กาฬสินธุ์ นครศรีธรรมราช สงขลา สุราษฎร์ อุตรดิตถ์ สมุทรสงคราม กทม. (โดยสภาเภสัชกรรม และสมาคมเภสัชกรรมชุมชน))

กลุ่มเป้าหมาย ร้านขายยาแผนปัจจุบัน (ขย.1) ทั้งหมดในจังหวัด

ยุทธศาสตร์
a. ระบบเฝ้าระวัง (+ การลงโทษ)
b. การควบคุมกำกับโดยประชาชน
c. การให้รางวัลคนทำดี

กิจกรรม
a. การชี้แจงระดับพื้นที่ ให้ร้านยาในจังหวัดรับทราบ กำหนดระยะเวลาเตรียมการก่อนการการดำเนินการกิจกรรม
b. การกำหนดกิจกรรมร่วมระดับจังหวัด ผ่านการเห็นชอบของเวทีเครือข่ายร่วมทั้งภาคผู้ให้บริการ ประชาชน สสจ. / อื่นๆ (กิจกรรมเฝ้าระวัง การปูกระแส)
c. การดำเนินการตามกิจกรรมที่ได้กำหนดร่วม (ตามยุทธศาสตร์ ทั้ง 3)
d. การติดตามและประเมินผล

สำหรับ ฐานข้อมูลเภสัชกรร้านยา จะเน้นใน 10 จังหวัดก่อน โดยประสานกับ คคส.(แผนงานคุ้มครองผู้บริโภคด้านสุขภาพ) ที่ได้มีโครงการนำร่องไว้แล้ว ส่วนประเด็น Smart card คงเป็นเทคนิคที่ต้องกำหนดในระยะยาวเพื่อให้มีประสิทธิภาพและเที่ยงตรงในการตรวจสอบ อย่างไรก็ตาม ก็มีผู้ตั้งข้อสังเกตว่า หากเปิดเผยชื่อ รูปถ่าย เลขที่ใบอนุญาต จะก้าวล่วงสิทธิส่วนบุคคล ซึ่งต้องขออนุญาตจากเจ้าตัวก่อนหรือไม่ ???

3. กิจกรรมในส่วนของสภาเภสัชกรรม
1. การให้ข้อมูลพื้นที่ถึงนโยบายของสภาฯ: ประกาศนโยบาย การอบรมทางบวกจังหวัดนำร่อง (พูดเรื่องหน้าที่ หรือจรรยาบรรณ เช่นเดียวกับที่สภาเภสัชฯ ทำที่กรุงเทพฯ แต่อยากขยายให้ถึง ตจว. เพื่อให้รู้ว่า สภาเภสัชเอาจริง)

2. ฐานข้อมูลเภสัชกรแขวนป้ายที่เคยถูกดำเนินคดี ในจังหวัดนำร่อง: สภาฯ ร้องขอรายชื่อเภสัชกรที่ถูกดำเนินคดีกรณีไม่อยู่ร้านในอดีต เพื่อเป็นข้อมูลสภาฯ

3. กรณีการตรวจพบเภสัชกรไม่ปฏิบัติหน้าที่ในโครงการ ให้จังหวัดส่งให้สภาฯ แยกเป็น 2 กรณี
กรณีที่ 1 เสนอเป็น ข้อมูล
กรณีที่ 2 เสนอสภาฯ เพื่อดำเนินการจรรยาบรรณ

4. หากผลสอบจรรยาบรรณออก ต้องมีมาตรการติดตามการบังคับใช้กฎหมาย (เช่น ต้องแจ้งสสจ.(ด่วน) เพื่อดำเนินการต่อ เพราะเคยมีปัญหาบางราย ที่สภาเภสัชสั่งพักใช้ใบอนุญาต แต่ไม่ได้พักใช้จริง เพราะขาดคนติดตามตรวจสอบ)

5. มาตรการจัดการรองรับการเฝ้าระวัง
a. การแต่งตั้งเภสัชกร สสจ. รพศ./รพท., ประธานชมรมเภสัชกรจังหวัด เป็น พนง.จนท.ตามพรบ.วิชาชีพเภสัชกรรม 2537 เพื่อตรวจสอบด้านจรรยาบรรณของเภสัชกรร้านยา ไม่ใช่ตรวจที่ร้านยา รวมทั้งตรวจติดตามการสั่งพักใช้ใบอนุญาต ซึ่งที่ผ่านมาไม่มีใครตรวจสอบ
b. การแต่งตั้งคณะกรรมการติดตามเฝ้าระวังจรรยาบรรณวิชาชีพ
c. บทลงโทษทางจรรยาบรรณ หรือ มาตรการเชิงบวก (รางวัล)

4. กิจกรรมสร้างกระแส สื่อสารสาธารณะให้ทราบถึงความเสี่ยง สิทธิในการเข้าถึงยาที่ปลอดภัย จากร้านยา
ผู้รับผิดชอบ สภาเภสัชกรรม สมาคมเภสัชกรรมชุมชน ภาคประชาชน (มพบ., ...) กพย. โครงการนำร่อง 11จังหวัด
4.1 การเก็บข้อมูล (ประเภทข้อมูล: ข้อมูล ADR แพ้ยาซ้ำจากการใช้ยาในร้านชำ (กรณีที่ รพงหนองสูง โคราช))
- ทุกจังหวัด ประสานรพ. เพื่อช่วยเก็บกรณีศึกษา ส่งพี่สมบัติ dateline 15 กย.
- ถอดบทเรียนการดำเนินการในการรณรงค์เภสัชกรอยู่ร้าน การควบคุมการขายยาอันตรายไม่เหมาะสมในร้านยา (ที่มาของข้อมูล การประชุมเครือข่ายในระดับจังหวัด)

4.2 การนำเสนอปัญหาที่พบในร้านยา: ภก.สมบัติ แก้วจินดา (สมาคมเภสัชกรรมชุมชน) รวบรวมกรณีศึกษาความเสี่ยงที่ได้รับจากการไปซื้อยาจากร้านยาที่ไม่มีเภสัชกร
ผู้ประสานงาน สภาเภสัชกรรม ประสาน อย.
- การประชุม การแถลงข่าว
- spot วิทยุ เพื่อสื่อสารระดับจังหวัด
- scoop ข่าวปัญหาความปลอดภัยจากยา
- ออกอากาศทีวีไทย (TPBS)

4.3 ร่วมกับมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค
- การสำรวจข้อมูลในร้านยา : สิทธิของประชาชนในการไปรับบริการในร้านยา สิทธิในการเข้าถึงยาปลอดภัย การเข้าถึงข้อมูลการใช้ยา การสังเกตเอกลักษณ์ของเภสัชกรร้านยา
- การจัดทำวารสารฉลาดซื้อเพื่อเผยแพร่ความรู้

4.4 การสร้างกระแสสมัชชาเภสัชกรรม 97 ปี เภสัชกรรมชุมชน 8 ธค.2553 ซึ่งปีนี้เป็นวาระของเภสัชกรรมชุมชน น่าจะเป็นโอกาสที่ช่วยกันผลักดันบทบาทของเภสัชกรร้านยาต่อสังคม ให้ประชาชนเลือกซื้อยาจากร้านยาที่มีเภสัชกร

สุดท้ายที่ประชุมมอบให้แต่ละส่วนไปเขียนโครงการของงบประมาณ ซึ่งผมรับผิดชอบในส่วนของ สสจ.10 จังหวัด สำหรับการดำเนินการใน กทม. สภาเภสัชกรรมรับผิดชอบเขียนโครงการมาเสนอ อย่างไรก็ตาม ที่ประชุมเสนอให้ อย.มาร่วมดำเนินการ เพื่อให้เกิดแรงขับเคลื่อนมากขึ้น กำหนดส่งโครงการ 15 กย.

จากนั้น ตัวแทนกรรมการสภาเภสัชกรรมได้กล่าวขอบคุณทุกท่านที่ได้มาร่วมทำสิ่งที่ดีๆ แก่วิชาชีพ แม้ว่า จะถูกกดดันจากกลุ่มที่เสียประโยชน์ หรือ ทำแล้ว อาจเสียคะแนนเสียง เนื่องจากกลุ่มเภสัชที่เกี่ยวข้องกับการแขวนป้ายมีจำนวนมากพอสมควร แต่ถึงอย่างไร เป็นสิ่งที่เราต้องทำ เพื่อไม่ให้ปัญหาเรื้อรังมากขึ้น
เภสัชทุง

Re: โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

โพสต์โดย apotheker » 01 ก.ย. 2010, 16:41

เซ็งจังหวัดตัวเองจังครับ มีคณะเภสัชอยู่แท้ๆ ร้านยาึคุณภาพก็มีตั้ง4-5ร้าน ไม่ได้เป็นจังหวัดนำร่องกับเค้า บ่งบอกคุณภาพ สสจ.
บ่นๆๆๆ :evil:
รูปภาพ
apotheker

Re: โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

โพสต์โดย battyz » 01 ก.ย. 2010, 17:04

มาขอบคุณ
พี่ทุง และเพื่อนๆเภสัชกรกองหน้าทุกท่าน ในพลังผลักดันโครงการนี้ขึ้นมา
รวมทั้ง
พี่ภัทร คุณ smartss และเพื่อนเภสัชกรทุกท่าน ในทุกกำลังความคิดที่ส่งเสริมและลงมือปฏิบัติตามโครงการนี้
จะน้อมรับนำไปดำเนินการให้พ่อแม่พี่น้องประชาชนคนไทย รู้ว่า เภสัชกร มีตัวตนและทำหน้าที่ได้ดีเช่นไร

สู้ๆนะครับ พี่น้อง
ครายไม่สู้ เราลุยก่อนหล่ะนะ พี่น้อง
แนบไฟล์
weemeeU89.jpg (16.07 KiB) เปิดดู 10642 ครั้ง
battyz

โพสต์โดย dussadee » 01 ก.ย. 2010, 20:53

apotheker เขียน:เซ็งจังหวัดตัวเองจังครับ มีคณะเภสัชอยู่แท้ๆ ร้านยาึคุณภาพก็มีตั้ง4-5ร้าน ไม่ได้เป็นจังหวัดนำร่องกับเค้า บ่งบอกคุณภาพ สสจ.
บ่นๆๆๆ :evil:

จังหวัดหนูก็ไม่มีค่ะ เสียดายจังเลย
dussadee

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่