New Document

เภสัชกรที่ทำงานเทศบาลมีหน้าที่อย่างไรบ้างค่ะ

ห้องเภสัชกร

เภสัชกรที่ทำงานเทศบาลมีหน้าที่อย่างไรบ้างค่ะ

โพสต์โดย choccolate » 16 เม.ย. 2009, 22:04

อยากทราบรายละเอียดจากพี่ๆๆเภสัชกรที่มีประสบการณ์ในงานสายนี้หรือผู้ที่ทราบรายละเอียดช่วยตอบให้เข้าใจด้วยนะค่ะ
เพราะไม่ทราบรายละเอียดและสนใจทำงานในด้านสายนี้มากค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
choccolate

Re: เภสัชกรที่ทำงานเทศบาลมีหน้าที่อย่างไรบ้างค่ะ

โพสต์โดย ruralphar » 21 เม.ย. 2009, 08:21

เป็นอาณาจักรของพยาบาลครับ ..คงเข้าใจนะ
ruralphar

Re: เภสัชกรที่ทำงานเทศบาลมีหน้าที่อย่างไรบ้างค่ะ

โพสต์โดย choccolate » 21 เม.ย. 2009, 15:29

ขอบคุณพี่ที่ตอบนะค่ะ

ถ้าอย่างนั้นก็แสดงว่า

เภสัชกรจะไม่ค่อยมีบทบาทหรือส่วนร่วมในงานสายนี้ใช่ไหมค่ะ
choccolate

โพสต์โดย ruralphar » 21 เม.ย. 2009, 17:25

ถ้าตามความเข้าใจของผม ก็ใช่ครับ และต้องขอบอกว่าจากประสบการณ์(ส่วนตัว) ผมก็ได้พยายาม
อย่างเต็มที่แล้วที่จะเปิดบทบาทของเภสัชกร แต่น่าเสียดายครับ น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ เทศบาลเกือบจะทุกแห่ง
กลุ่มที่ dominate อยู่ก็คือแพทย์กับพยาบาล(เทวดากับนางฟ้า) (ฮาครับ) และมักจะเป็นพวกหัวเก่าๆ
ที่ไม่เคยเปิดใจหรือยอมรับบทบาทของวิชาชีพอื่น ไม่เหมือนกลุ่มที่อยู่ตามโรงพยาบาลที่จะทันสมัยกว่า
แต่ก็คงจะไม่เป็นไปอย่างที่ผมว่าทุกแห่งหรอกครับ น้องอาจจะมีความสามารถมากกว่าผม อาจจะบริหารจัดการ
ให้เภสัชกรได้แสดงบทบาทศักยภาพให้วิชาชีพอื่นได้เห็น แต่ผมเหนื่อยแล้ว หมดแรงแล้ว เป็นเวลาสิบกว่าปี
ที่ผมสู้อยู่คนเดียวในองค์กรของผม ก็คงใกล้เวลาจะไปซะที แต่ยังไงก็ขออวยพรให้น้องประสบความสำเร็จ
ก้าวหน้าในตำแหน่งเภสัชกรของเทศบาล(ถ้าน้องสนใจจะเข้ามาทำ)
ruralphar

โพสต์โดย chotto » 29 เม.ย. 2009, 20:19

ลองคุยกับเภสัชบุ๋ม ดูครับ :)

http://boomms.hi5.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
chotto
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่