New Document

สถาบันที่ได้รับการรับรอง ปริญญาเภสัชศาสตรบัณฑิต

ห้องเภสัชกร

สถาบันที่ได้รับการรับรอง ปริญญาเภสัชศาสตรบัณฑิต

โพสต์โดย ice1122 » 20 เม.ย. 2009, 21:00

คือว่าตอนนี้ผมกำลังเลือคณะนะครับ ผมอยากทราบว่า สำนักวิชาเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัย นเรศวร พะเยา ได้รับ การรับรองหรือยังครับ ผมไม่รู้ว่า ถ้าจบไปผมจะมีสิทธิสอบขึ้นทะเบียนเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม สภาเภสัชกรรม ไหมครับ ผมสงสัยมากครับ ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ...
ice1122

Re: สถาบันที่ได้รับการรับรอง ปริญญาเภสัชศาสตรบัณฑิต

โพสต์โดย Se7olution » 20 เม.ย. 2009, 23:21

เรื่องรับรองหรือยังอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะก่อนหน้านี้ เภสัชศาสตร์ของ มน.พะเยา พอขึ้นปี 3 แล้วเขาจะมาเรียนที่คณะเภสัชศาสตร์ที่ มน พิษณุโลก แล้วรุ่นแรกของพะเยาที่มาเรียนนี่ก็เข้ามาเรียนรุ่นเดียวกับตัวผมเอง แล้วเขาก็มีสิทธิสอบทุกอย่างเหมือนกันหมด แต่หลังจากนี้จะไม่มีส่งมาเรียนที่ มน พิษณุโลกแล้ว ก็เลยไม่แน่ใจว่าอย่างไรนะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร น่าจะสอบได้ปกติ แค่เพียงจะผ่านหรือไม่ผ่านนั่นอีกเรื่องนึง แล้วตอนนี้ก็มีรุ่นพี่ที่จบแล้วเป็นอาจารย์ก็ได้ไปอยู่ที่ มน พะเยาเยอะพอสมควร รวมทั้งคณะบดีท่านเก่าที่เกษียรแล้วก็ได้ไปสอนอยู่ที่ มน พะเยา เช่นกันนะครับ
Se7olution

Re: สถาบันที่ได้รับการรับรอง ปริญญาเภสัชศาสตรบัณฑิต

โพสต์โดย buntam » 08 มิ.ย. 2009, 14:08

ท่านนายกสภาเภสัชกรรมแจ้งมาว่า มหาวิทยาลัยที่เปิดคณะเภสัชมาแล้ว สภาจำเป็นต้องรับรองปริญญาด้วยครับ
ดังนั้น สาขาวิชาเภสัชฯ ของม.นเรศวร พะเยาได้รับการรับรองจากสภาเภสัชครับ
แต่หลังจากนี้สภาเภสัชกรรมจะต้องควบคุมมาตรฐานของแต่ละคณะที่เปิดอีกทีครับ
buntam

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่