New Document

ขอความเห็นทุกๆท่านค่ะ

ห้องเภสัชกร

ขอความเห็นทุกๆท่านค่ะ

โพสต์โดย pharma1616 » 24 พ.ค. 2009, 18:52

ทำงานเป็นเภสัชกรโรงพยาบาลโดยรับเงินไม่ทำเวชปฏิบัติส่วนตัว เดือนละ 5000 พอดีได้รับเชิญจากชมรมเภสัชอาสาพาเลิกบุหรี่ โดยชมรมจะออกบูธ และให้ไปช่วยให้คำแนะนำประชาชนในเรื่องการเลิกบุหรี่ คือก่อนหน้านี้ไม่ได้รับเงิน 5000 ค่ะ แล้วก็ทำงานให้ชมรมนี้มาประมาณ 3-4 ครั้งแล้ว แต่พอมารับ 5000 และบอกที่ห้องว่ากำลังจะไปทำงานนี้อีก เนื่องจากได้รับการติดต่อ ตอนแรกก็ไม่คิดอะไรค่ะ พอดีมีคนพูดขึ้นมา ว่ารับ 5000 แล้วทำไมยังไปทำอีก..ก็เลย :sad: ..เอ๊ะ จะได้มั้ยน้อ
แล้วก็ลองไปอ่านดูใน หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการจ่ายเงินค่าตอบแทน แนบท้ายข้อบังคับกระทรวงสาธารณสุข ว่าด้วยการจ่ายเงินค่าตอบแทนเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานให้กับหน่วยบริการในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข พ.ศ. 2544 มีอย่างนี้ค่ะ

ข้อ 7 ค่าตอบแทนเงินเพิ่มพิเศษสำหรับแพทย์ ทันตแพทย์ และเภสัชกร ที่ปฏิบัติงานในหน่วยบริการสังกัดกระทรวงสาธารณสุข โดยไม่ทำ เวชปฏิบัติส่วนตัวและหรือปฏิบัติงานในโรงพยาบาลเอกชน
ค่าตอบแทนเงินเพิ่มพิเศษสำหรับแพทย์ ทันตแพทย์ และเภสัชกร ที่ปฏิบัติงานในหน่วยบริการสังกัดกระทรวงสาธารณสุข โดยไม่ทำเวชปฏิบัติส่วนตัวและหรือปฏิบัติงานในโรงพยาบาลเอกชน มีเจตนารมณ์เพื่อการจ่ายเงินค่าตอบแทนสำหรับแพทย์ ทันตแพทย์ และเภสัชกร ที่อุทิศเวลาในการปฏิบัติงานให้บริการแก่ประชาชนอย่างเต็มที่ โดยไม่วิตกกังวลต่อการแสวงหารายได้เพิ่มเติมจากการทำเวชปฏิบัติส่วนตัวในภาคเอกชน นอกเวลาราชการ ทั้งนี้เพื่อลดปัญหาการขาดแคลนแพทย์ ทันตแพทย์ และเภสัชกร โดยเฉพาะอย่างยิ่งในหน่วยบริการที่อยู่ในส่วนภูมิภาคที่ห่างไกล ไม่ต้องย้ายสถานที่ปฏิบัติงานไปเมืองใหญ่ ๆ ที่สามารถหารายได้จากการทำเวชปฏิบัติส่วนตัวในภาคเอกชนได้ โดยให้อยู่ภายใต้หลักเกณฑ์ ดังนี้
7.1 แพทย์ ทันตแพทย์และเภสัชกร ที่มีสิทธิได้รับเงินเพิ่มพิเศษ จะต้อง
(1)เป็นผู้ปฏิบัติงานประจำในหน่วยบริการที่มีหน้าที่ในการให้บริการด้านรักษาพยาบาล ส่งเสริมสุขภาพ ควบคุมป้องกันโรค หรือฟื้นฟูสภาพ ได้แก่ โรงพยาบาลหรือที่เรียกชื่ออย่างอื่น
(2)เป็นผู้ไม่ทำเวชปฏิบัติส่วนตัวและหรือปฏิบัติงานในโรงพยาบาลเอกชน ไม่ว่าจะเป็นการตรวจรักษา การรับปรึกษา การแปรผล การตรวจวินิจฉัย การให้บริการทางทันตกรรม การจ่ายยา การผลิตยาหรือการให้บริการทางการแพทย์และสาธารณสุขใด ๆ ซึ่งมีความหมายในทำนองเดียวกัน..............

อยากจะขอความคิดเห็นของทุกๆท่านค่ะ...ว่ากรณีที่เราจะไปทำเนี่ยะ..เข้าข่ายผิดเงื่อนไขการรับเงินไม่ทำเวชฯ หรือเปล่าคะ คือไม่ได้ไปทำในโรงพยาบาลเอกชน..ถ้าเข้าข่ายก็จะได้แจ้งบอกเลิกทางชมรมให้หาคนอื่นแทนค่ะ...
pharma1616

Re: ขอความเห็นทุกๆท่านค่ะ

โพสต์โดย tee supatsiri » 28 พ.ค. 2009, 14:43

1.มันได้รับค่าตอบแทนรึไม่ หากมีก็อันตรายนะเสี่ยง
2.หากไปทำมาแล้วน่าจะดูกันที่เจตนานะ idea:
tee supatsiri

โพสต์โดย red_apple » 29 พ.ค. 2009, 19:42

มันนอกเวลางานนี่ค่ะ
ความคิดส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะเป็นไร เพราะหากดูการปฏิบัติงานในเวลาราชการครบและไม่มีผลกระทบ
เพื่อนร่วมงานน่าจะเห้นใจนะค่ะ เพราะไปทำประโยชน์เพื่อส่วนรวมและเพื่อสุขภาพที่ดีของประชาชน
เค้าน่าจะดูที่เจตนาว่ามันไม่ใช่เพื่อเชิงธุรกิจ แต่เพื่อสังคมมากกว่า

เป็นกำลังใจค่ะ

สู้ สู้ สู้
red_apple

โพสต์โดย zartingtong » 29 พ.ค. 2009, 21:40

ให้คำแนะนำนี่ถือว่าทำเวชปฏิบัติด้วยเหรอ

ถ้าไปทำงานอื่นที่ไม่เกี่ยวกับเภสัชโดยตรงนับด้วยเหรอ :question:

เค้าตีความยังไง?
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย beebee » 20 ก.ค. 2009, 20:19

ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ แต่ถ้าหากเราได้รับค่าตอบแทนมันอาจจะเข้าข่ายทำ เวชปฏิบัติส่วนตัวและหรือปฏิบัติงานในโรงพยาบาลเอกชน ไม่ว่าจะเป็นการตรวจรักษา การรับปรึกษา การแปรผล การตรวจวินิจฉัย การให้บริการทางทันตกรรม การจ่ายยา การผลิตยาหรือการให้บริการทางการแพทย์และสาธารณสุขใด ๆ ซึ่งมีความหมายในทำนองเดียวกัน ก็ได้นะ ไม่รุว่าเค้าตีความ การให้บริการทางการแพทย์และสาธารณสุขใด ๆ ซึ่งมีความหมายในทำนองเดียวกัน ยังไงน่ะ :roll:
beebee

โพสต์โดย zartingtong » 20 ก.ค. 2009, 23:37

งานอาสาถ้าไม่ได้รับค่าตอบแทนและเป็นประโยชน์ต่อประชาชนใครจะว่าอย่างไรก็ช่างเขาเถอะครับ :wink:
ดีกว่ารับเงินเฉยๆเสียอีก :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย beebee » 21 ก.ค. 2009, 00:20

เห็นด้วยค่ะ หากไม่มีค่าตอบแทน และเป็นชมรมอาสาเพื่อช่วยสังคมก็ทำเถอะค่ะ แล้วเราก็ชี้แจงเค้าไปด้วยว่าที่ทำน่ะไม่ได้ค่าตอบแทนอะไร เพียงแค่เราทำประโยชน์ให้สังคม ค่ะ :razz:
beebee

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 28 ก.ค. 2009, 20:55

ถ้าไม่ได้รับค่าตอบแทนจากการออกบูธ แล้วก็ไม่ได้รบกวนเวลาราชการ ก็น่าจะไม่มีปัญหานะคะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย Ham bun » 15 ส.ค. 2009, 04:13

อยากให้ยกเลิกข้อ 7 แล้วให้ได้รับ 5000 ทุกคน
ทั้งที่ทำเวชและไม่ทำ
เพื่อให้เข้ากับความเป็นจริง
Ham bun

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่