New Document

เกี่ยวกับยาOseltamivir (Tamiflu?) ค่ะ

ห้องเภสัชกร

เกี่ยวกับยาOseltamivir (Tamiflu?) ค่ะ

โพสต์โดย ยิ้ม » 08 ส.ค. 2009, 01:29

คือ หนูมีเรื่องขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

คือ อ. ที่ร.ร. ท่านให้หาข้อมูล ของยา Oseltamivir (Tamiflu?) เนี๊ยะล่ะค่ะ

คือหนูหาข้อ มูลได้ว่า ยา Oseltamivir (Tamiflu?) เป็น antiviral drugs แต่เพื่อน หนู หาได้ว่าเป็น antiviral agent

หนูสงสัยว่า ความหมายของทั้ง 2 คำนั้น เหมือนกัน หรือ ต่างกัน ค่ะ

หนูกับเพื่อน กำลังสงสัย กันอยู่มากเลย

ส่วนตัวหนูคิดว่า ความหมายน่าจะเหมือนกัน

ถึงยังไงหนูขอให้ พี่ๆเภสัชการ ทุกท่าน ช่วย กระจ่างให้หนูด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ยิ้ม

Re: เกี่ยวกับยาOseltamivir (Tamiflu?) ค่ะ

โพสต์โดย API » 08 ส.ค. 2009, 10:29

ในกรณีที่น้องว่ามา ความหมายเหมือนกันครับ

Antiviral drug = ยาต้านไวรัส
Antiviral agent = สารต้านไวรัส
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

Re: เกี่ยวกับยาOseltamivir (Tamiflu?) ค่ะ

โพสต์โดย zartingtong » 08 ส.ค. 2009, 12:53

Agent ก็อาจจะไปทำเป็นยาหรือไม่ทำเป็นยาก็ได้คือมีฤทธิ์ต้านไวรัส

Drug คือเค้าทำเป็นยาผ่านการรับรองของทางการแล้วคือผ่านขั้นตอนต่างๆที่พิสูจน์รับรองความปลอดภัย :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่