New Document

แนวคิดร้านยาเครือข่าย ที่น่าสนใจ

ห้องเภสัชกร

แนวคิดร้านยาเครือข่าย ที่น่าสนใจ

โพสต์โดย BEN10 » 07 ต.ค. 2009, 14:39

apotheker เขียน:เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมามีพี่เภสัชคนนึงโทรมาปรึกษาผมว่า มีปัญหา โดนร้านยาใหญ่ซึ่งมีหลายสาขา มาเปิดสาขาใหม่ใกล้บ้าน แล้วขายตัดราคา
เรียกว่าแทบจะติดทุน ทุกตัว เป็นร้านที่ไม่มีเภส้ชกรอยู่(แขวนป้ายนั่นแหละ)
จากที่เค้าเคยขายได้วันละหมื่น ลดลงเหลือวันละ2000 แกไม่รู้จะทำยังไง ก็เลยบากหน้าไปที่ร้านนั้นแล้วบอกว่า
"อย่าขายยาถูกนักเลย ขอที่ให้ผมได้ยืนบ้าง"

คำตอบที่เค้าตอบกลับมาคือ
"มันไม่เกี่ยวกัน ผมกับคุณน่ะทำคนละอาชีพ"
"คุณก็จัดยาขายไปสิ เป็นเภสัชกรไม่ใช่เหรอ"

เรื่องประมาณนี้ บางคนอาจจะคิดว่าไกลตัว หรือ แหมเป็นเภสัชประสาอะไรทำไมขายยาสู้ตี๋ไม่ได้ แต่คุณลองนึกถึงร้านขายยาแบบ คลังยาบางมะอึก มาเปิดห่างจากร้านคุณไปสัก2-3ห้อง แล้วก็ขายยาแบบที่เค้าขาย บางตัวต่ำกว่าทุนของเราซะอีก ด้วยความที่ว่าทุนหนา ค่าใช้จ่ายน้อย และมีหลายสาขา เอากำไรแต่ละสาขาไม่ต้องมาก แถมได้ยาถูกเพราะซื้อปริมาณมาก รวมกันซื้อหลายๆสาขา

ถ้าเจอแบบนี้ จะปรับตัวสู้เค้าอย่างไร
เรื่องนี้เป็นเหตุที่เกิดขึ้นจริง แต่ไม่ได้เกิดกับผม มีคนโทรมาถาม ผมก็ตอบไม่ได้ว่าจะทำยังไง แล้วก็คิดว่า ถ้าเกิดขึ้นกับเราล่ะจะทำยังไง
คิดไม่ออกเหมือนกัน

calcium เขียน:เป็น การต่อสู้ของร้านยา เครือข่าย ทีมีกำลังมหาศาล ในการซื้อ และต่อรอง เทียบได้ กับ เซเว่น และ ร้านโชว์ห่วย ถ้าใช้สมอง และปัญญา ไม่มีปัญหา แต่ถ้าใช้ ราคา ใช้เงิน เข้าแลก คงต้องคิด ร้านเล็กๆจะหันไปทางไหน ว่า ถ้าเภสัชกร ทั่วไทย ร่วมกัน สร้างระบบร้านยาเครือข่าย ใหม่ ที่กำเหนิดมาบนพื้นฐาน มาตรฐานทุกอย่างที่ควรมี รวมสมอง รวมปัญญา และกำลังจากผู้ถือหุ้นที่เป็นเภสัชกร ก็จะมีรายได้จาก เงินปันผล แทนการ แขวนป้ายก็จะหมดไป แล้ว จะสามารถยืนหยัดได้ไหม ใครจะเริ่ม idea: พูดถึงร้านสร้างใหม่ แบรนด์ใหม่ นะครับ เป็นระบบ แบบ network .แบรนด์ไม่ขาย แฟรนซ์ไชน์ บริหาร แบบมืออาชีพ คิดแบบนักธุรกิจ + ความรู้ของเภสัชกร มีสาขาทั่วประเทศ บริหารแบบองค์กร ไม่ต่างคนต่างทำ แค่ คิดเล่นๆครับ.ใครคิดได้มากกว่านี้ บอกผมด้วยครับ

vic เขียน:น้า calcium นี่ เภสัชกรตัวจริงครับ เห็นด้วยอย่างแรง แต่ในทางปฏิบัติทำยากมาก แค่ในชุมชนหนึ่งๆยังแข่งกันเลย

ohayo เขียน:เห็นด้วยกับคุณcalciumค่ะ ทำยากก็ไม่ไดด้หมยความว่าทำไม่ได้นะคะ สำคัญที่ว่าจะมีใครเริ่มทำรึปล่าว นี่อาจเป็นทางออกของพวกเราก็ได้ เพราะจริงๆแล้วเคยคิดแบบนี้เหมือนกัน

BEN10 เขียน:ถ้าคุณจะทำการค้า หรือทำธุรกิจ คุณต้องไม่กลัวการแข่งขัน ธุรกิจใด ถ้าไร้คู่ต่อสู้ อย่าเข้าไปครับ อันตราย มีแนวโน้มว่าจะ ไม่รอดสูง ผมเห็นด้วยกับแนวทางนี้ครับ อาจมี แบรนด์ เนทเวอรค์ใหม่ หลายแบรนด์ เกิดขึ้น จากกลุ่มเภสัชกร ไฟแรงหลายกลุ่ม มาแข่งขันกัน ในด้านที่ดี ที่ถูกต้อง ร้านยาที่ไม่ถูกต้อง ก็ต้องเริ่มปรับตัว โดยธรรมชาติ เพื่อการแข่งขัน คุณจะมานั่งรอ เปิดร้านก่อน ปิดร้านทีหลัง ขายเวลาที่เขาไม่ขาย นั่งหน้าหล่อ สวย แต่ภายในใจเศร้าหมอง ว่างมากก็จัดร้านเรื่อยๆ จน กรอบแล้ว ก็หมดไฟ ไปในที่สุด แต่ถ้าคุณรวม พล คนมีไฟ เปรียบเสมือน รวมส่วนที่ได้เปรียบและ เสริมส่วนเสียเปรียบ ก็จะ win-win เป็นประโยชน์ ต่อวิชาชีพ แล้วถ้ามีร้าน network มาเปิดใกล้ๆ ถ้าคุณเป็นผู้ถือหุ้นอยู่ เข้าร้านคุณ หรือร้าน ไหน คุณก็ได้ จริงไหมครับ อย่างที่มีคนบอก ถ้าสู้ไม่ได้ ก็ต้องเข้าร่วม แต่คุณจะร่วมแบบไหนครับ เป็นส่วนหนึ่งของ ร้านยาเครือข่ายกำเนิด เภสัชกรไทยแท้ๆ หรือ ถ้าคุณอยากมีส่วนร่วมในการบริหาร ก็เข้ามาร่วมประกอบวิชาชีพในร้าน และบริหาร ร้านใช้ในสิ่งที่คุณมี คุณก็จะเป็นทั้ง ผู้ถือหุ้น เป็นผู้ส่งเสริม การประกอบวิชาชีพ อะไรอีกหลายอย่างได้ นี่แค่แนวคิดเพิ่มเติม ครับ ส่วนที่เหลือ คงต้องช่วยกันคิดครับ เอาเป็นว่าผมขอเปิด กระทู้ใหม่นะครับ....
BEN10

Re: แนวคิดร้านยาเครือข่าย ที่น่าสนใจ

โพสต์โดย apotheker » 07 ต.ค. 2009, 15:21

ถ้ายังปราบหมอตี๋ไม่ได้ แนวคิดนี้เกิดยากครับ เพราะต้านทุนของร้านแบบโมเดอร์นเทรดและเฟรนไชส์แบบนี้สูงกว่าอย่างแน่นอน
ค่าจ้างเภสัช เป็นตัวปัญหาหลักครับ ไม่งั้นร้านยาโดนเหมือนโชห่วยไปแล้วครับ

ผมยังมองว่าถ้าปราบตี๋เสร็จเมื่อไหร่ ร้านยาทุนหนาทั้งในและนอกประเทศ จะเต็มพรึ่บเมืองไทยทันทีครับ ระบบกระจายยาอาจจะดีมีมตรฐานสูงขึ้น เภสัชจบใหม่ๆมีงานทำมากขึ้น เภสัชร้านยาแก่ๆถ้าไม่ขายกิจการหรือให้ร้านยาระบบเชนเช่าไปก็ต้อง เป็นเฟรนไชส์ หรือไม่ก็ปิดตัวเองไปเงียบๆ ถ้าถามใจผม ผมโอเคนะ เพราะถือว่าผู้บริโภคได้ประโยชน์มากกว่าแบบ ที่เป็นอยู่ขณะนี้ จบปวช. ปวส.ก็ขายยาได้ เซ็งเป็ด
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: แนวคิดร้านยาเครือข่าย ที่น่าสนใจ

โพสต์โดย BEN10 » 07 ต.ค. 2009, 16:36

apotheker เขียน:ถ้ายังปราบหมอตี๋ไม่ได้ แนวคิดนี้เกิดยากครับ เพราะต้านทุนของร้านแบบโมเดอร์นเทรดและเฟรนไชส์แบบนี้สูงกว่าอย่างแน่นอน
ค่าจ้างเภสัช เป็นตัวปัญหาหลักครับ ไม่งั้นร้านยาโดนเหมือนโชห่วยไปแล้วครับ

ผมยังมองว่าถ้าปราบตี๋เสร็จเมื่อไหร่ ร้านยาทุนหนาทั้งในและนอกประเทศ จะเต็มพรึ่บเมืองไทยทันทีครับ ระบบกระจายยาอาจจะดีมีมตรฐานสูงขึ้น เภสัชจบใหม่ๆมีงานทำมากขึ้น เภสัชร้านยาแก่ๆถ้าไม่ขายกิจการหรือให้ร้านยาระบบเชนเช่าไปก็ต้อง เป็นเฟรนไชส์ หรือไม่ก็ปิดตัวเองไปเงียบๆ ถ้าถามใจผม ผมโอเคนะ เพราะถือว่าผู้บริโภคได้ประโยชน์มากกว่าแบบ ที่เป็นอยู่ขณะนี้ จบปวช. ปวส.ก็ขายยาได้ เซ็งเป็ด

ต้นทุน ลดได้ครับ ร้านไม่ต้องหรูดูแพง จนคนไม่กล้าซื้อ หรือ ดูธรรมดา จน คนไม่อยากเข้า ค่าจ้างเภสัช เป็นต้นทุนที่มีเหมือนกันกัน ทุกร้าน อะไรอะไรก็เป็นไปได้ครับ เรามัวแต่กังวล ว่าร้านเชน จะมาเบียดตลาด แต่ จริงๆ ในโลกของ การแข่งขัน การกีดกันทางการค้าเป็นข้ออ้าง หลัก ที่ใครๆ ก็กล่าวอ้าง แต่ถ้า เรามองว่า ในเมื่อป้องกันให้เขามาแข่งไม่ได้ แต่ถ้าเขาทำแล้วอยู่รอดได้ เราก็น่าจะอยู่รอดได้ด้วย เพราะเราคือเจ้าของบ้าน คือคนไทย และยังเป็น เภสัชกรไทยด้วย ส่วนเรื่องหมอตี๋ ผมไม่คิดว่าจะหมดไปเลยเสียทีเดียว ครับ ห้ามไม่ได้ แต่คุณต้องเพิ่มทางเลือก ลงไปให้ผู้บริโภคได้เลือกมากขึ้น และ ใช้การโฆษณา ในทางธุรกิจ ใน หลายๆสื่อ เพราะคุณทำธุรกิจ นะครับ ผมคิดว่า การปิดไปอย่างเงียบๆ กับ เกิดใหม่ในธุรกิจเดิม ที่มีความพร้อม และ สมบูรณ์แบบ มีความหมายที่แตกต่างกันนะ ครับ
BEN10

โพสต์โดย apotheker » 07 ต.ค. 2009, 16:59

ฟาสซิโน่ คนก็แห่คืนเฟรนไชส์กันเกือบหมด หลายสาขาเจ๊งเพราะไม่สามารถแข่งเรื่องราคาได้
ฟามาซีเนตเวิร์ค ร้านยาคุณภาพ ก็ทำแบบหลวมๆ ไม่มีอะไรที่แสดงถึงความเป็น UNITY เลย

แม้แต่กรณี 7/11 หลังๆก็แทบจะเป็นของ CP all เกือบหมด เพราะการทำเฟรนไชส์ ควบคุมยาก คนไทยชอบซิกแซก
ร้านยาในอนาคตดูแล้วไม่น่าออกแนวเฟรนไชส์ น่าจะเป็นเชนสโตร์มากกว่า

หรือคิดว่ามีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่านี้ครับ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย BEN10 » 07 ต.ค. 2009, 17:19

ใช่ครับ ไม่ขายแฟรนไชน์ บริหารจากส่วนกลาง เหมือนวัตสัน เหมือน บูสท์ ครับ ไม่ขาย เพราะคุมยาก ต่างคนต่างทำ ไม่เป็นแนวเดียวกัน ดูง่ายๆ อย่าง ร้านเครือข่าย ที่ขนาดรัฐ เป็นเจ้าภาพ ยังไม่รู้มีอยู่หรือเปล่า ที่มีชื่อว่า รักบ้านเกิด เมื่อหลายปีมาแล้ว แนวคิดดี ครับ แต่พอทำออกมาอีกแบบ ต่างคนต่างทำ ต่างคิดว่าเก่ง สุดท้ายก็ล่ม บทเรียนจากหลาย แหล่ง มีจริงครับ เอาไว้เป็นข้อมูล ถ้าจะคิดทำจริงๆ แล้วร่วมคิดกันครับ เบื่อที่จะคอยรอแล้วครับ เห็นแนวทางน่าสนใจ แล้วคุณคิดว่า ทำอย่างไรถึง Unity ครับ ช่วยกันคิด ช่วยกัน ร่าง พอได้รูปแบบ ไม่แน่อาจ มีเชน ร้านยาโดยเภสัชกร แบบมืออาชีพ idea: ก็ได้ครับ
BEN10

โพสต์โดย apotheker » 07 ต.ค. 2009, 17:27

ว่าเริ่มทำจากในจังหวัดที่เราอยู่ก่อน ทำแบบสหกรณ์ ซื้อยาร่วมกัน สร้างแบรนด์ร่วมกัน
ใช้อินเตอร์เนทเป็นเครือข่าย พอไหวมะ :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย BEN10 » 07 ต.ค. 2009, 17:44

ทดลองทำ ครับ ทุกอย่างเป็นไปได้เสมอครับ แต่ ผลสรุป จะเป็นอย่างไร ไม่สามารถบอกได้หรือจะทำทำเป็นโมเดลร้าน ออกมา ก่อน หรือ จะทำเป็น เชนร้านยา ของกลุ่มเภสัชกรในจังหวัด เป็นโมเดลก่อน สักร้านนึง เป็นต้นแบบ เพื่อหาข้อได้เปรียบ เสียเปรียบ แล้วแก้ใข ถ้าเห็นว่าเป็นไปได้ ก็รวมตัวกัน เพื่อเพิ่มฐาน ความแข็งแรงในอนาคต ก็ขยายออกไป ไปเปิดใกล้ใคร ก็ไม่ต้องกลัวว่าเป็นคู่แข่ง เพราะยังไงก็ ร้านเราเหมือนกัน รอดไม่รอด ก็ดู เป็นประสปการณ์ อีกแบบ แล้วว่ามีความเป็นไปได้ ค่อยเริ่มสร้าง แบรนด์ของตนเอง ออกมา แนะนำ ต่อคนไทย (ว่า ถูกกันไหม) :lol: เป็นแค่แนวความคิดครับ ใครเห็นต่าง ก็เข้ามาแชร์ประสปการณ์ได้ครับ เป็นแนวทางครับ แต่ที่คุณอาโป กล่าว นั่นน่ะ แบบรักบ้านเกิด เป๊ะ เลยครับ
BEN10

โพสต์โดย apotheker » 07 ต.ค. 2009, 18:34

คิดแล้วในจังหวัดเหลือไม่กี่ร้านเลยที่เป็นร้านเภสัช บางร้านก็เป็นร้านเภสัชแต่ ขายยาโดยพ่อแม่เภสัชกร :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย BEN10 » 07 ต.ค. 2009, 18:56

นั่นแหละครับ ต้องรีบถามเลย อยากมีรายได้ พ่อแม่ไม่ลำบาก มาร่วมแนวทางนี้กันไหม อย่าเห็นเป็นศัตรูครับ หน้าที่ ก็แค่หัวโขนที่ใส่ครับ บางทีเราเอง เวลาขายไม่ดี ยังเปลี่ยน บท เป็น พ่อค้าเลย จริงป่ะ :redface:
BEN10

โพสต์โดย ck0707007 » 07 ต.ค. 2009, 20:49

ถ้าจะทำร้านเครือข่ายกันเอง
เสนอว่า ควรเริ่มจากเล็กน้อยก่อน
เช่น เริ่มจากไม่กี่ร้านที่คุยกันง่าย
เริ่มจากยาบางตัว เช่น ยาหม่อง ยาดม ฯลฯ
แล้วค่อยๆ ขยายออกไป อย่างนี้น่าจะมีโอกาสสำเร็จ
:mrgreen:
ck0707007

โพสต์โดย frankie8 » 07 ต.ค. 2009, 20:54

น่าสนใจดีครับ แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องการบริหารจัดการ
ขายตัดราคามีทุกที่ครับ โดยเฉพาะร้านยาที่ไม่มีเภสัช แต่ถ้าใช้เวลาอีกสักพัก ชาวบ้านที่อยู่แถบนั้นเขาเชื่อถือ ต่อให้ร้านที่ไม่มีเภสัชขายถูกกว่าเขาก็จะไปซื้อร้านที่มีเภสัชขายครับ
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย teerawudh » 07 ต.ค. 2009, 21:00

ถึงพี่น้องภชช.ทุกท่านครับ

วันนี้ไม่ได้มาหาเสียง แต่มาเพื่อให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องภัยคุกคามของภชช.ในปัจจุบันว่าทวีความรุนแรงมากยิ่งขึ้น

ไม่เฉพาะที่กระทู้นี้ให้ข้อมูลมา สืบเนื่องมาจากอุปนายกของสมาคมฯ ทั้ง 2 ได้ออกสำรวจเยี่ยมพี่น้องภชช.ตามร้านยาเมื่อ

2 เดือนที่ผ่านมาพบว่ามีเชนร้านยาเปิดใหม่เพิ่มขึ้น โดยมีแพทย์เป็นเจ้าของจ้างพนักงานใส่เสื้อกาวน์ วัดความดันและทำทีเหมือนเภสัชกรแต่

สอบถามดูก็ไม่ใช่ ร้านยาจัดร้านสวยงาม ขายยาบางตัวในราคาถูก มียาค่อนข้างครบ ขนาด 2 หน้าห้อง

จะเห็นความแตกต่างเกิดขึ้นกับร้านยาในละแวกใกล้เคียง ลูกค้าทะลักมาเข้าที่ร้านนี้ เหตุผลไม่ใช่เพราะยาราคาถูกเพียงอย่างเดียว

แต่เพราะเขามีการอบรมให้พนักงานบริการเป็นรูปแบบชัดเจน แต่งตัวดีหน้าตาหมดจด พูดจาเอาอกเอาใจลูกค้า มีความรู้ดีกว่าเด็กหยิบยา

ทั่วไป เห็นไหมครับว่าอะไรเกิดขึ้นกับความรู้สึกของผู้มาใช้บริการ เขาใช้หลักการตลาดที่เยกว่า TQS Total Quality Service

ไม่จำเป็นต้องจ้างเภสัชกร หรือจ้างก็แค่ 3 ชม.ก็พอตามที่แจ้ง เพื่อลดต้นทุนไงครับ แต่ลูกค้าตรึม

ที่เล่ามาก็เพื่อให้เราเหลียวมองรอบกายหรือรอบร้านว่าของเรามีอะไรที่จะเอาชนะคู่แข่งลักษณะนี้ได้บ้าง ยอมแพดีไหม?

อย่านะครับ เราไม่ยอมแพ้ง่ายๆหรอก แต่ต้องหาจุดอ่อนของเขาและจุดแข็งของเราที่เหนือกว่าเขา

เริ่มโดยการจัดร้านเราให้เป็นรูปแบบร้านยาที่น่าใช้บริการก่อน Physical Aspects

ต่อมาดูที่พนักงาน หรือผู้ให้บริการได้แก่ผู้ช่วย เภสัชกร ให้บริการกันอย่างไร แต่งตัวสะอาดเรียบร้อย พูดจาดีเป็นกันเองหรือไม่

ยิ้มแย้มต้อนรับดีไหม มีความเอาใจใส่เขาไหม

อันสุดท้ายคือเรื่องของบริการ กระบวนการในการให้บริการ มีความแตกต่างจากร้านยาทั่วไปหรือไม่ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สำคัญมาก

เพราะหากเราเป็นเภสัชกรแต่เราไม่ได้ใช้ความได้เปรียบตรงนี้ในเรื่องของบริการที่แตกต่างแล้วไซร้ เขาก็ย่อมไม่เห็นความสำคัญหรือแตกต่าง

ครับ การให้ข้อมูล การดูแลเรื่องการใช้ยาด้วยความห่วงใยประหนึ่งว่าเขาเป็นญาติเรา การจัดทำประวัติ ..............ที่เป็นบริบาลเภสัชกรรม

จะทำให้เราแตกต่างจากร้านยาที่ผมพูดถึงในตอนแรกแน่ๆ และจะทำให้ลูกค้าบอกต่อหรือจูงลูกจูงหลานแนะนำคนอื่นให้มาหา

ร้านยาของพวกเราก็คงประสบกับสิ่งเหล่านี้มาแล้ว

ผมขอเป็นกำลังใจให้ร้านที่กำลังประสบปัญหาขณะนี้และอยากบอกต่อว่าอย่าท้อครับ ทำให้เขาเห็นให้ได้ว่าลูกค้ายังอยู่กับเรา ต้องทำจิตใจให้

แจ่มใส ตั้งใจให้บริการที่ดีแก่ลูกค้าเรา สินค้าที่เป็น Fast move ก็ลดราคาแข่งกันไป เพราะพวกนี้ขายเร็ว ยาโรคเรื้อรังลดราคาสู้

ยกเว้นยาที่นานๆมาหาสักครั้ง ก็ไม่จำเป็นต้องลด แล้วเพิ่มยาแนะนำแทนครับ อาจต้องบริการพิเศษ เช่นการคัดกรองโรค ความดัน เบาหวาน

การส่งต่อผู้ป่วย การให้คำแนะนำเลิกบุหรี่ การให้ความรู้หรือบริการข้อมูลด้านยาและโรค พืมพ์จาก อินเตอร์เน็ทเลยก็ได้

หรือจัดแฟ้มเรื่องโรคพบบ่อยโดยให้นักศึกษาฝึกงานทำและใช้ในการให้คำปรึกษา เช่นโรคเบาหวาน ความดัน แผลในกระเพาะอาหาร.....

ขอให้ตั้งใจทำ ค่อยๆลองทีละอย่าง เดี๋ยวลูกค้าจะกลับมาหาเราครับ เรื่องเหล่านี้ทำได้เลยและถ้าทำพร้อมกันเป็นเครือข่ายในจังหวัด

ให้เข้มแข็ง แลกเปลี่ยนกัน ทำคนละอย่างแล้วมาแชร์กัน เราก็จะมีเครื่องมือมากมาย นี่คือการจัดการเรียนรู้หรือKnowledge Management

นั่นเอง ทำให้เป็นองค์การแห่งการเรียนรู้ในจังหวัดและแพร่ขยายออกไป ถ้าจะให้เร็วก็ทำเป็นเว็บไซต์นี้เลยครับ

เล่าเสียยืดยาวจนลืมไปว่าวันนี้อยากแจ้งให้ทราบเกี่ยวกับเรื่องการรวมตัวกันของร้านยา ว่าขณะนี้สมาคมเภสัชชุมชนกำลังร่วมกันคิดแก้

ปัญหาเรื่องการรับมือกับนักลงทุนรายใหญ่ที่เปิดร้านยาในร้านสะดวกซื้ออยู่ มีการประชุมเมื่อวันที่๑ตค. ที่ผ่านมา เป็นครั้งแรก และจะมีการจัดทำ

แผนยุทธศาสตร์ โดยได้รับการสนับสนุนจาก ดร.นิลสุวรรณ ซึ่งได้ของบเพื่อพัฒนาเรื่องยุทธศาสตร์จากสภาอุตสาหกรรม โดยจะมีการประชุม

คณะทำงานที่มาจากกรรมการสมาคมและสมาชิกสมาคมจำนวนหนึ่งในขั้นเริ่มต้นนี้ และจะพัฒนาไปสู่ระดับประเทศทุกๆจังหวัดที่มีเภสัชกรร้าน

ยาเท่านั้น จึงขอความร่วมมือจากพี่ๆน้องๆทั่งประเทศที่ทำกิจการร้านยาอยู่ส่ง email address ที่ติดต่อได้โดยแจ้ง ชื่อ ที่อยู่ ชื่อร้าน โทร

เพื่อการติดต่อ อย่างทั่วถึงเพื่อแจ้งความคืบหน้าของโครงการ
ท่านส่งรายละเอียดมา เราจะรายงานความคืบหน้าเป็นระยะและรวดเร็ว

แผนยุทธศาสตร์ระดับชาตินี้เราจะจัดทำให้เสร็ในเวลาไม่เกิน 1.5 เดือนครับ

ภชช.ทุกท่าน เราต้องร่วมมือกัน เพราะภัยคุกคามนั้นมันกำลังมามากขึ้นๆ

ที่เขียนนี้ไม่ต้องการหาเสียงแต่อย่างไรครับ แต่เป็นเพราะความล้มเหลวในอดีตจะเป็นบทเรียนอันมีค่าสำหรับเราในปัจจุบัน

อย่าลืมนะครับว่าไม่มีร้านสะดวกซื้อในประเทศใดที่มีร้านยาได้ตลอด 24 ชม. และมีในทุกชุมชนเหมือนประเทศไทย น่ากลัวมาก

หากไม่ร่วมมือกันวันนี้ อาจสูญพันธ์ในห้าปีข้างหน้า ได้เป็นแค่ลูกจ้างเขา
teerawudh

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 ต.ค. 2009, 22:27

teerawudh เขียน:ขอความร่วมมือจากพี่ๆน้องๆทั่งประเทศที่ทำกิจการร้านยาอยู่ส่ง email address ที่ติดต่อได้โดยแจ้ง ชื่อ ที่อยู่ ชื่อร้าน โทร
เพื่อการติดต่อ อย่างทั่วถึงเพื่อแจ้งความคืบหน้าของโครงการ

ว่าแต่ส่งไปที่ไหนเหรอครับ ???
Wiz@rd.

โพสต์โดย teerawudh » 07 ต.ค. 2009, 22:37

ส่งที่ address ผมก่อนได้ครับ pteerawudh@gmail.com
teerawudh

โพสต์โดย BEN10 » 08 ต.ค. 2009, 15:54

ดีใจ ครับ มีเจ้าภาพ แล้ว ช่วยๆกันครับ ขอให้สำเร็จตามวัตถุประสงค์นะครับ ช่วยๆกันครับ แต่แปลกใจ หมอ ทำไมมาทำร้านยา ก็ในเมื่อ คลีนิค หรือโรงพยาบาล ก็มีทุกอย่างมากกว่าร้านยาอีก กฏหมายก็ให้สิทธิเต็มที่ แสดงว่าตลาดร้านยา ยังเนื้อหอมอยู่ :lol:
teerawudh เขียน:

อย่าลืมนะครับว่าไม่มีร้านสะดวกซื้อในประเทศใดที่มีร้านยาได้ตลอด 24 ชม. และมีในทุกชุมชนเหมือนประเทศไทย น่ากลัวมาก

หากไม่ร่วมมือกันวันนี้ อาจสูญพันธ์ในห้าปีข้างหน้า ได้เป็นแค่ลูกจ้างเขา

แต่ทำไม เภสัชกรชุมชน แท้ๆ ถึงใช้คำว่า สูญพันธ์ น่ากลัวขนาดนั้น เลยหรือครับ
จุดอ่อน อีกข้อ ที่ไม่ควรมองข้าม คือ ทุนที่มีของแต่ละร้าน จะสู้ไหว มั้ย ครับ
BEN10

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่