New Document

มีใครเรียนต่อด้าน Pharm D บ้าง อยากได้คำแนะนำ

ห้องเภสัชกร

มีใครเรียนต่อด้าน Pharm D บ้าง อยากได้คำแนะนำ

โพสต์โดย Amorphous » 19 พ.ย. 2009, 19:34

สำหรับคนที่เรียนหลักสูตร 5 ปี มีใครเรียน Pharm D ต่อบ้างไหมคะ
แล้วตอนนี้หลักสูตรเป็นอย่างไรบ้าง หรือควรเรียนต่อปริญญาโทไปเลย

ปล.ทำงานสายโรงงานมา3 ปี เบื่อแล้ว :cry: อยากทำด้านโรงพยาบาลดูบ้าง
ถ้าอยากเรียนต่อด้วย เรียนทาง Pharm D หรือโท คลินิก ดีกว่าคะ
ขอบคุณค่ะ
Amorphous

Re: มีใครเรียนต่อด้าน Pharm D บ้าง อยากได้คำแนะนำ

โพสต์โดย blacksmithday » 21 พ.ย. 2009, 09:15

เรื่องการเรียนไม่เท่าไรครับ แต่เรื่องความอดทนในการฝึกงานนี่สิ สุดยอด เคยมีเพื่อนรุ่นเดียวกัน จะต่อยกับอาจารย์ที่แหล่งฝึก เนื่องจากไร ไปคิดดูเองละกัน อดทนครับ ท่องไว้
blacksmithday

Re: มีใครเรียนต่อด้าน Pharm D บ้าง อยากได้คำแนะนำ

โพสต์โดย GPE » 08 ธ.ค. 2009, 21:45

อยากเรียนก็ไปเรียนเลยครับ
เรียนให้สนุก ให้เต็มที่ ได้แน่ครับ :lol:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

โพสต์โดย June » 11 ธ.ค. 2009, 14:29

ตอนนี้เร๊ยนต่อยอด Pharm D อยู่ค่ะ กำลังฝึกงานอยู่ค่ะ ถ้ามีอะไรก็ปรึกษาได้ค่ะ แต่จะพูดคร่าวๆ ถึงความคิดส่วนตัวนะค่ะ

หลักสูตร PharmD ปีแรกก็เน้นเรียนวิชาการก่อนแต่ก็จะเป็นบูรณาการคร่าวๆ แต่ก็ไม่ครอบครุมหมดนะค่ะที่เหลือก็ต้องหาอ่านเองบ้าง(ก็เยอะเหมือนกัน)
ส่วนปีที่ 2 เน้นการปฏิบัติงานของเภสัชบริบาล ในวอร์ดผู้ป่วย ได้ทำงานจริงๆ บนวอรด์ร่วมทีมกับ หมอและพยาบาล อีก 1 ปีเต็ม ถ้าพี่เน้นจะ
ทบทวนความรู้และสามารถปฏิบัติงานโรงพยาบาลได้ และไม่ได้เน้นว่าต้องการวุฒิสูงขึ้นเป็นโท ก็แนะนำว่าให้เรียน Pharm D ค่ะ

ส่วนการเรียนโท คลีนิค ไม่แน่ใจว่า จะเรียนวิชาการ สถิติ ทำวิจัย และไปเก็บ Case ที่โรงพยาบาล ก็จะเก่งในด้านที่ ทำโปรเจ็คไปเลย น่าจะใช่นะพี่ อันนี้ไม่แน่ใจให้ผู้ที่เรียนมา คอนเฟริม์นะค่ะ

**** ถ้าพีสนใจรายละเอียดเพิ่มเติมก็เมลล์ มาถามนะค่ะ
June

โพสต์โดย para058 » 14 ธ.ค. 2009, 09:59

เรียนเพื่อตัวเองหรือ
เรียนเพื่อหน้าตาทางสังคมหรือ
เรียนเพื่อประชาชน

ทุกหน้าที่ถ้าทำให้ดีก็สามารถเกิดประโยชน์ได้ทั้งหมด
ถ้าต้องการประสบการณ์ ทักษะ การใช้งานจริงก็เรียน Pharm D
ถ้าต้องวิจัยค้นคว้า สถิติ ทดลองก็เรียนโท

ถ้าคนจบตรีแล้วเรียนต่อ Pharm D ค่อนข้างทำงานต่อได้มีประสิทธภาพมากกว่าโท, Pharm D 6 ปี โดยส่วนมากไม่ทั้งหมด
ถามใจตัวเองก่อนว่าต้องการอะไร แบบไหน

บางครั้งการเรียนจบมาแล้วเหมือนร้อนวิชา แต่พอทำงานจริงอาจไม่เป็นอย่างที่ต้องการได้ด้วยระบบเดิมๆที่เป็นอยู่
เพราะการสกัดกั้นกันเองของเภสัช

ถ้าคิดว่าตอบตัวเองได้แล้วก็เลือกเลย การเรียนต่อเป็นสิ่งที่ดีท่านจะได้เห็นโลกกว้างมากขึ้น
para058

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่