New Document

ลูกค้ามาบอกว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราทอนตังค์ผิด

เภสัชกรร้านยา

ลูกค้ามาบอกว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราทอนตังค์ผิด

โพสต์โดย กำกิกเผียะ » 09 เม.ย. 2011, 21:23

พอดีไปร้านยาสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ไม่เสาร์ก็อาทิตย์ สัปดาห์ที่แล้วไปวันเสาร์ วันนี้มีเหตุแบบนี้ค่ะ

คุณลูกค้า : พี่ ดิออร์พี่ขายแผงเท่าไหร่
เภสัช : XX บาทค่ะ
คุณลูกค้า : พี่อ่ะทอนตังค์หนูผิด อาทิตย์ที่แล้วหนูมาซื้อกับพี่ พี่คิดหนูไป 2 แผง พี่คิดหนูไปร้อยนึง หนูซื้อแค่แผงเดียว
เภสัช : ไม่น่าจะผิดนะคะ ตัวนี้ขายไม่ถึง 100 อยู่แล้ว
คุณลูกค้า : ก็หนูมาถามพี่กับอีกตัวน่ะ พี่ขายเท่าไหร่นะ 145 140
เภสัช : อีกตัว เมอซิลอน พี่ขาย 13X ค่ะ

เภสัช: น้องซื้อแบบกี่เม็ดไปคะ
คุณลูกค้า : 21
เภสัช: กล่องสีอะไรคะ
คุณลูกค้า : ชมภู
เภสัช: : : ซื้อกี่โมงคะ
คุณลูกค้า : บ่ายกว่าๆ
เภสัช : ในบันทึกพี่มีขาย ดิออร์ 28 สีฟ้า ตอน 5 โมงกว่าๆ ค่ะ ไม่มีสีชมภูนะ
คุณลูกค้า : หนูน่ะ "จำหน้า" พี่ได้
เภสัช: คราวหน้าน้องมีปัญหาอะไร ยังไงมาบอกที่ร้านวันรุ่งขึ้นเลยนะคะ เดี๋ยวพี่ที่ร้านดูให้ มีลืมไปซื้ออะไรเพิ่ม จำผิดป่าวคะ
คุณลูกค้า: ไม่มี พี่น่ะทอนหนูผิด หนูจำหน้าพี่ได้

เป็นคุณคุณจะทำไงคะ
แถวร้านมีร้านยาใกล้ๆ กัน อีก 2 ร้าน
กำกิกเผียะ

Re: ลูกค้ามาบอกว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราทอนตังค์ผิด

โพสต์โดย kumnungv » 10 เม.ย. 2011, 07:08

เคยโดนมาแล้ว บอกเมื่อวันก่อนทอนขาดไป500 ก็ให้ไป เพราะไม่มีกล้องวงจรปิด

และอยู่ในชุมชน เกิดเราทอนผิดจริงแล้วไม่ให้เขา ปากต่อปากจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

ไม่งั้นก็ต้องเอาป้ายมาติดตรงโต๊ะว่า กรุณาตรวจนับเงินทอนก่อนออกจากร้านครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kumnungv

Re: ลูกค้ามาบอกว่าเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราทอนตังค์ผิด

โพสต์โดย apotheker » 10 เม.ย. 2011, 09:00

ถ้าเป็นขาจรผมไม่ให้หรอก แล้วแบบมาทวงเป็นอาทิตย์ก็ไม่ให้ พวกนี้บางทีทำเป็นอาชีพเลยนะ เคยออกรายการทีวีด้วย
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย khunshine » 10 เม.ย. 2011, 09:22

นานไปนะครับ ทอนเงินผิด อาทิตย์นึงค่อยมาทวง :mrgreen:

เป็นผมก็ดูหน้าก่อนครับ ร้านไม่มีวงจรปิด ที่พอดูได้คือประวัติการขายในคอมพ์
khunshine

โพสต์โดย ohayo » 10 เม.ย. 2011, 09:59

เคยโดนเหมือนกันค่ะ เค้ามาซื้อยาอะไรจำไม่ได้ พอวันถัดมาก็มาแต่เช้า เป็นรายแรก มาบอกว่าเราทอนเงินขาดไปร้อยนึง เมื่อวานจ่ายแบงค์พัน ซึ่งเมื่อวานเค้าก็ให้แบงค์พันจริง แต่เค้ามาช่วงเย็นคนกำลังเยอะ แล้วชวนเราคุยไปด้วย ไม่แน่ใจตัวเองเลยให้เค้าไป และจำหน้าไว้ วันหลังเค้าก็มาอีกแล้วจ่ายแบงค์พันอีก เลยบอกไปว่าไม่มีทอนค่ะ ตัดปัญหา ไม่อยากปวดหัวค่ะ หลังจากเคสนี้เลยบอกไปว่า นับเงินทอนด้วยนะคะ เพราะถ้าก้าวขาออกจากร้านแล้วคือ เดี๊ยนไม่รับผิดชอบ จบแล้ว จบกัน :lol: :lol: :lol:
ohayo

โพสต์โดย Action = Reaction » 10 เม.ย. 2011, 11:58

เคยเจอครับ ทำกันเป็นขบวนการ
พวกนี้จะมาเซอร์เวย์ซื้อของในร้านครับแล้วจำรูปพรรณของเภสัช (ผู้ขาย)
อีก หนึ่งหรือ สองวัน จะทำทีเข้ามาที่ร้าน แล้วแจ้งว่าเราทอนเงินผิด

แต่โชคดี ที่คนร้าย มั่วข้อมูลซะเองดันบอกว่าซื้อกับเภสัชผู้ชายตัวคล้ำๆ ใส่เสื้อสีขาว (เค้าคงหมายถึงเสื้อกาวน์)
ตอนเช้าๆ ซึ่งจริงแล้วคือผมเจ้าของร้าน ไม่ใช่เภสัช และผมทำงานบริษัท จะกลับมาที่ร้านก็เวลามืดค่ำ
ปล่อยให้น้องเภสัช อยู่ร้านกับผู้ช่วย และน้องเภสัชเอง ก็ขาวสวยหมวยเอ็กซ์ ไม่เตี้ยล่ำดำสั้นเหมือนผม

คนร้ายยืนยันจะเอาตังค์คืนให้ได้ ผมเสนอทางออกให้เรียก ตำรวจมาไกล่เกลี่ย พร้อมยกหูโทรศัพท์
แล้วผมก็เริ่มพูดคนเดียว ..... ได้ผลครับ เค้าเดินออกไปแบบไม่พูดไม่จาเลย 555
Action = Reaction

โพสต์โดย กำกิกเผียะ » 11 เม.ย. 2011, 11:59

อืมมมม...ประเด็นนี้คำตอบเป็นได้หลายอย่างเลยค่ะ

ส่วนตัวขณะนั้นก็แนะนำว่าคราวหน้าทักได้เลย แต่เหมือนเค้ารอให้เราไปไงคะ เพราะคนอื่นที่อยู่ร้านเป็นผู้ชาย มีเราเป็นผู้หญิงคนเดียว
แต่ก็ไม่ได้คืนตังค์เค้าไป.....นี่คือการตัดสินใจ ณ ขณะนั้น

แต่เมื่อนำมาทบทวน
- เค้าซื้อร้านอื่นแล้วจำผิดหรือเปล่า เพราะข้อมูลที่ให้ไม่ถูกซักอย่าง จำได้อย่างเดียวว่าซื้อกับผู้หญิง พอเห็นว่าร้านเรามีผู้หญิงก็คือเรา ก็เลยฝังใจว่าซื้อกับเรา รอจนเรามา แล้วเข้ามาโวย
- น่าจะเป็นคนในท้องที่ แต่ทีนี้คิดว่า ถ้าเค้าจะไปบอกต่อ ถึงเราให้เงินเค้าไป เค้าก็จะไปบอกต่ออยู่ดี ดีไม่ดีไม่บอกให้จบด้วยว่าเราน่ะคืนเงินให้เค้านะ แบบว่าไม่เล่าให้จบ
- ข้อสรุปที่ปรึกษาทีมงานคือ ควรให้เงินเค้าไป เพื่อความปลอดภัย เผื่อวันไหนอยู่คนเดียวแล้วเค้าแค้น มาทำร้ายเราหรือทำร้ายร้าน คนเราเดี๋ยวนี้พาลอ่ะค่ะ

คำแนะนำที่ให้เขียนป้ายกรุณาตรวจสอบเงินทอนก่อนออกจากร้านเป็นคำแนะนำที่ดีค่ะ จะนำไปปฏิบัติค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ ค่ะ ^^

คนอื่นๆ มาแชร์ ประสบการณ์กันได้อีกนะคะ
เปิดร้านยา เหนื่อยจริง อะไรจริง เฮ้อออออ.......
กำกิกเผียะ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้