New Document

เปิดร้านแบบ บุคคลธรรมดากับบริษัทมันต่างกันยังไงครับ

เภสัชกรร้านยา

เปิดร้านแบบ บุคคลธรรมดากับบริษัทมันต่างกันยังไงครับ

โพสต์โดย uten148 » 12 ก.ค. 2008, 11:46

เรื่องภาษี และอื่นๆน่ะครับ
แล้วถ้าผมจะเปิดแบบบริษัทนี่ต้องมีขั้นตอนยังไงบ้างครับยังงงอยู่
uten148

Re: เปิดร้านแบบ บุคคลธรรมดากับบริษัทมันต่างกันยังไงครับ

โพสต์โดย kaewsudsuay » 12 ก.ค. 2008, 17:20

ถ้าเปิดแบบบริษัท จะถือเป็นบุคคลใหม่ รายได้ที่เกิดขึ้นจากร้านขายยาจะไม่นำไปรวมกับรายได้เดิมที่ได้อย่ (กรณีมาอาชีพประจำอื่นอยู่)  พอถึงสิ้นปีภาษี จะต้องทำบัญชี และ จ้างผู้ตรวจสอบบัญชี เพื่อส่งให้สรรพกรค่ะ แต่จะมีข้อดีคือ จะมีการแบ่งความรับผิดชอบในหนี้สินที่เกิดขึ้นระหว่างหุ้นส่วนแต่ละคนค่ะ      ส่วนถ้าเป็นบุคคลธรรมดาไม่ต้องทำบัญชีประกอบการยื่นภาษี  แต่รายได้ที่เกิดขึ้นจะต้องนำมารวมกับรายได้อื่นๆของเจ้าของร้าน อาจทำให้ฐานภาษีสูงขึ้นค่ะ      ไม่รู้ว่าจะงงรึเปล่า ตอบวนเวียนไปมา    :roll:
kaewsudsuay

Re: เปิดร้านแบบ บุคคลธรรมดากับบริษัทมันต่างกันยังไงครับ

โพสต์โดย ฟ้าทลายโจร » 13 ก.ค. 2008, 07:55

แล้วถ้าเป็น หจก.หละครับ
ผู้ชนะมองเห็นโอกาสในทุกปัญหา..
ผู้แพ้มองเห็นปัญหาในทุกโอกาส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ฟ้าทลายโจร

โพสต์โดย nuirx » 13 ก.ค. 2008, 12:05

เข้าใจว่าถ้าเป็นบริษัทภาษีจะน้อยลงหรือป่าวครับ
nuirx

โพสต์โดย uten148 » 14 ก.ค. 2008, 00:06

ถามนิดนึงครับ
ตอนนี้กำลังคิดจะเปิดร้านยาอยากเปิดเร็วๆเพราะกลัวว่าจะมีคนอื่น มาแย่งทำเลไป
กำลังคำนวณอยู่ว่า ต้องใช้ทุนเท่าไหร่บ้าง 
ค่าเช่าที่
ค่าตกแต่ง+ค่าคอมพิวเตอร์และโปรแกรม
ค่าของตอนเริ่มลอตแรก
ตอนนี้กะลังอยู่ในช่วงหาข้อมูลอยู่
มีงบน้อยมากเลยต้องละเอียดรอบคอบหน่อย
อยากหาข้อมูลจากหลายๆทาง
ถ้าหาข้อมูลสำเร็จแล้วขั้นต่อไปต้องทำอะไรต่อไป
ติดต่อหาเช่าที่ก่อน หรือว่าจะจดทะเบียนตั้งบริษัทก่อน  คาดว่าจะมีกำไรจากการขายเช่นพาราวื้อมา80ขายไป100ได้กำไร20
รวมแล้วประมาณxxxxxx
หักค่าที่ค่าจ้างลูกนอ้งค่าน้ำไฟค่าโทรเหลือ aaaaaa
ถ้าเป็นชื่อตัวเองเราต้องเสียภาษี  x-aคูณ สิบสองรึเปล่ารึว่าต้อง  คิดจากยอดxเลย
ถ้าคิดแล้วว่าเปิดเป็นบริษัทดีกว่าต้องไปจดทะเบียนเป็นบริษัทก่อนใช่มั้ยครับ
แล้วค่อยไปติดต่อเช่าที่ ทำสัญญาโดยใช้ชื่อบริษัท
แล้วค่อยไปจดเปิดร้านอีกที
แล้วอย่างนี้เราต้องเสียค่าเช่าที่ไปฟรีๆก่อนที่ทางอย เค้าจะมาตรวจใช่มั้ยครับ
ดูแล้วก็ประมาณ  1เดือนเป็นอย่างน้อยถ้านับตกแต่งร้านด้วย
รึเปล่าครับ
uten148

โพสต์โดย kaewsudsuay » 14 ก.ค. 2008, 10:20

ขอตอบสั้นๆนะคะ กรณีที่เปิดเป็นบริษัท สามารถนำค่าใช้จ่ายต่างๆมาหักออก ก่อนคำนวนภาษีได้ค่ะ แต่ก็อย่างที่บอก ต้องทำบัญชีให้ถูกต้องตามระบบบัญชี (ถ้าไม่มีความรู้ด้านบัญชีก็ต้องจ้างผู้ทำบัญชี) และต้องจ้างผู้ตรวจสอบบัญชีมารับรองบัญชีให้ด้วยนะคะ ส่วนภาษีที่เสียจะน้อยลงรึเปล่า ต้องลองคำนวนดูเองค่ะ  แต่มีข้อแนะนำอีกอย่างค่ะ ในกรณีที่ไม่อยากเปิดเป็นบริษัท แต่ก็ไม่อยากนำรายได้จากร้านยามารวมกับฐานรายได้เดิม  ให้เปิดเป็น "คณะบุคคล" ค่ะ จะถือเป็นบุคคลใหม่ รายได้ไม่ต้องนำมารวมกับรายได้เดิม แถมไม่ต้องตรวจสอบบัญชีด้วยค่ะ การเสียภาษีก็จะเสียแบบบุคคลธรรมดาค่ะ
  ส่วนการจะจัดตั้งบริษัทก่อน หรือเช่าที่ก่อน คิดว่าคงต้องเช่าก่อนนะคะ เพราะในการจัดตั้งบริษัท จะต้องระบุสถานที่ตั้งด้วยค่ะ    :o
kaewsudsuay

โพสต์โดย wilai-jom » 22 ส.ค. 2008, 18:32

เดิมเปิดแบบบุคคลแล้วต้องเสียภาษีโดยนำไปคิดรวมกับสามี(ทั้งๆที่ร้านก็ชื่อเรากิจการก็ของเรา เดิมคิดว่าเราควรเสียภาษีของเราเองแต่สรรพากรไม่ยอมต้องนำรายได้ไปคิดรวมกับสามี)นับวันrateภาษียิ่งกระโดดสูงขึ้นจนจะทนไม่ไหวแล้ว (แต่ถ้ากลับกันสามีเปิดร้านสามารถแยกเสียภาษีได้ของใครของมัน ) จะจดทะเบียนเป็นคณะบุคคลทำอย่างไรยุ่งยากมากไหม
wilai-jom

โพสต์โดย kingman » 25 ส.ค. 2008, 09:24

ส่วนตัวเคยจดทะเบียนคณะบุคคล จดได้ที่สรรพากรอำเภอ ได้เลยครับ

แต่ได้ข่าวมาว่าปัจจุบันเริ่มเข้มงวดในการจดมากขึ้นนะครับ
kingman

โพสต์โดย kaewsudsuay » 26 ส.ค. 2008, 22:56

จดคณะบุคคลทาง internet ได้เลยค่ะ เข้า web กรมสรรพากร แล้วก็ขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษีของคณะบุคคลได้เลยค่ะ หลังจากนั้นประมาณ 5 วัน เค้าก็จะส่งบัตรประจำตัวผู้เสียภาษีมาให้ค่ะ :razz:
kaewsudsuay

โพสต์โดย py106 » 27 ส.ค. 2008, 00:35

แวะเข้ามาดูครับ
ได้ความรู้เพียบเรย idea: idea:

น่าปักหมุดไว้เลยนะครับนี่ :lol:
แวะไปเยี่ยมชมกันได้ครับ
http://py106travel.blogspot.com
py106

โพสต์โดย mingrx19 » 25 ต.ค. 2008, 18:58

โดย wilai-jom เมื่อ 22 ส.ค. 2008 18:32

เดิมเปิดแบบบุคคลแล้วต้องเสียภาษีโดยนำไปคิดรวมกับสามี(ทั้งๆที่ร้านก็ชื่อเรากิจการก็ของเรา เดิมคิดว่าเราควรเสียภาษีของเราเองแต่สรรพากรไม่ยอมต้องนำรายได้ไปคิดรวมกับสามี)

ที่ร้านจดชื่อแม่ค่ะ
ภาษีกลางปี แยกกันเสีย แต่ถ้าปลายปีจะรวมกะของพ่อ เพราะตามกฎหมายใหม่ สามี-ภรรยา ถือว่าเป็นบุคคล คนเดียวกันค่ะ
มีอาจารย์ที่คณะ เค้าก้อไม่จดทะเบียนสมรสนะคะ เพราะเรื่องภาษีนี่แหละค่ะ
mingrx19

โพสต์โดย juggy » 26 ต.ค. 2008, 18:59

รบกวนสอบถามด้วยค่ะ สรรพากรแนะนำว่าให้เปิดเป็น หสม.ค่ะ มันมีข้อดีข้อเสียและอัตราภาษีต่างกะคณะบุคคลหรือเปล่า เพราะเค้าแนะนำ แต่ไม่ตอบให้เคลียร์ว่าต่างกันตรงไหน เลยยืนยัน เปิดเป็นคณะบุคคลค่ะ (แต่ท่าทางไม่เต็มใจ แต่ก็ยอม
juggy

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้