New Document

ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

โพสต์โดย white-blue » 03 ก.พ. 2011, 14:53

autumnaki เขียน:ไม่ทราบท่านใดมีหนังสือที่เป็นหนังสือตอบจาก กพ หรือกระทรวง ว่าลูกจ้างชั่วคราวมีสิทธิ์ได้เงินค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย 13000 บาทบ้างไหมคะ?

เนื่องจากทางโรงพยาบาลได้ทำหนังสือถามทาง สสจ แล้ว ทาง สสจ. ตีความว่า ลูกจ้างชั่วคราวไม่มีสิทธิ์ได้เนื่องจากติดข้อ 6.9 ซึ่งมีคำว่า "ได้รับการบรรจุและปฏิบัติงาน..." ค่ะ ทำให้ทางโรงพยาบาลไม่สามารถเบิกจ่ายให้ได้ค่ะ

white-blue เขียน:http://www.pbro.moph.go.th/index.php?option=com_docman&task=doc_view&gid=2549

หนังสือนี้อ้างอิงว่าลูกจ้างมีสิทธิ์ได้และใช้ หนังสือที่คุณ mali แปะไว้คู่ด้วยเลยว่าต้องได้ 3000 เอาหนังสือไปให้บริหารดูหรือให้ หัวหน้าฝ่ายชงเรื่องขึ้นไปเอาเข้าที่ประชุมกรรมการบริหาร

กด link โหลดหนังสือมาเลยครับ เอา ข้อ 2.3 หน้า 3 ไปอ้างได้เลย link ยังใช้ได้
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

โพสต์โดย indomethacin2009 » 03 ก.พ. 2011, 20:03

เรียนคุณ autumnaki

ผมก็ใช้ระเบียบนี้แหละครับ ถาม กองกฏหมาย สำนักปลัดกระทรวงสาธารณสุข ก็ตอบมาว่า-ได้-ครับ

อีกอย่างผมหาหนังสือไม่เจอเพราะมันเข้ามาเมื่อต้นปีที่แล้ว ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่หัวหน้าหรืออยู่ห้องเก็บของ รพ

ส่งหนังสือถามจังหวัดให้ตีความครับ ถ้าเขาตีความว่าอย่างไร หากเราไม่พอใจก็ส่งหนังสือถึง กองกฎหมาย สำนักปลัดกระทรวงสาธารณสุข ให้ตีความ ( ไม่ใช่ กพ นะครับ ) คอมเม้นก่อนพิมผิด

ค่อยทำเป็นขั้นตอน อย่าลัดข้ามหน้านะครับ เดี๋ยวจะโดนด่าเอา
indomethacin2009

โพสต์โดย autumnaki » 03 ก.พ. 2011, 22:04

ขอบคุณทั้งคุณ white-clue และคุณ indomethacin2009 มากค่ะ

ก่อนหน้านี้ทางเพื่อนที่ทำงานโรงพยาบาลอื่นแต่อยู่จังหวัดเดียวกัน ได้ทำหนังสือหารือเรื่องเบี้ยเลี้ยงไปทาง สสจ. แล้ว แต่ทางนิติกรตีความตามหนังสือฉบับที่ 4 ว่าไม่มีสิทธิ์ได้เนื่องจากไม่ได้บรรจุ (ตามข้อ 6.9) แต่ไม่ได้ตีความตามหนังสืออีกฉบับที่คุณ white-blue ได้ให้ลิ้งค์ไว้ค่ะ ซึ่งก็ได้ส่งหนังสือให้ทางเพื่อนทำหนังสือหารือใหม่อีกครั้งแล้วค่ะ

ส่วนของดิฉันเองเนื่องด้วยตอนนี้กำลังขอหารือเรื่องเงินค่าไม่ทำเวชฯ อยู่ด้วย เนื่องจากทางโรงพยาบาลไม่ได้เบิกจ่ายให้ตั้งแต่ปี 52 ที่เริ่มทำงาน เลยขอเก็บเอกสารและข้อมูลค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายก่อนค่ะ แล้วค่อยดำเนินเรื่องอีกทีค่ะ
autumnaki

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน