New Document

ค่าตอบแทนโรงพยาบาลศูนย์และทั่วไป

ข่าวสารสาธารณสุข

ค่าตอบแทนโรงพยาบาลศูนย์และทั่วไป

โพสต์โดย ustapol » 05 ก.ค. 2010, 21:33

ผมมีปัญหาดังนี้ ปัจจุบันจบเภสัชกรแล้ว ได้รับใบประกอบแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนตำแหน่ง คือยังคงเป็น ข้าราชการ ตำแหน่งเจ้าพนักงานเภสัชกรรม ได้ค่าตอบแทนการอยู่เวรเท่ากับเภสัชกร และได้เงิน พตส เดือนละ 1500 เหมือน เภสัชกร แต่มีเงินอีกประเภทหนึ่งซึ่งโรงพยาบาลของผมไม่จ่ายให้ในอัตราของเภสัชกร คือได้รับเพียง 900 บาท (ตามระเบียบฉบับที่ 7 พ.ศ.2552ว่าด้วยการจ่ายค่าตอบแทนการปฏิบัติงานในโรงพยาบาลศูนย์และโรงพยาบาลทั่วไป) โดยเขาตีความว่า ผมยังไม่ได้เปลี่ยนตำแหน่งเป็นเภสัชกร (ระเบียบนี้ เภสัชกรที่ทำงานยังไม่ถึงสามปี จะได้เดือนละ 3000 หากทำงานมากกว่าสามปีขึ้นไป จะได้เดือนละ 4500 บาท)
ผมควรจะต่อสู้อย่างไรดี เพราะเพื่อนที่อยู่โรงพยาบาลอื่น เขาจ่ายเท่าเภสัชกร ทุกอย่าง ใครทราบช่วยแนะนำด้วยครับ
ustapol

Re: ค่าตอบแทนโรงพยาบาลศูนย์และทั่วไป

โพสต์โดย kmamoon » 06 ก.ค. 2010, 10:02

ตอนนี้ลูกน้องผมมีปัญหาเหมือนกันครับ case เดียวกัน
1.พตส. จ่ายตามใบประกอบ + งานที่ทำ สรุป ได้
2.เหมาจ่าย จ่ายตาม จ. สรุป ได้ตามตำแหน่ง จพง.
3.เพิ่มพิเศษ (ไม่เปิดร้าน) จ่ายตาม จ สรุป ไม่ได้
4.เงินเวร กำลังมีปัญหามากๆๆ เดิม จ่ายอัตราเภสัช (เกิดจากการเทียบเคียงคำสั่งสาสุขฯ พ.เทคนิค--->พ.ชีพ,คำสั่งไม่ระบุวิชาชีพอื่นๆ) ปัจจุบันกำลังจะลดเป็น จ่ายอัตรา จพง......ใครมีระเบียบที่ให้จ่ายในอัตราเภสัชช่วยส่งให้ผมด้วยครับ หรือแต่ละ รพ. มีแนวทางอย่างไร...จะได้ช่วยๆๆกันครับ..
kmamoon

Re: ค่าตอบแทนโรงพยาบาลศูนย์และทั่วไป

โพสต์โดย จรัสพร ตันติไชยากุล » 06 ก.ค. 2010, 11:16

ที่โรงพยาบาลไม่ได้รับเงินส่วนนี้ ตั้งแต่ เดือน มค. 2553 เนื่องจากฝ่ายการเงินแจ้งว่าใช้เงินบำรุงผิดระเบียบ มีโรงพยาบาลไหนที่ได้เงินงบประมาณ หรือว่ารพ. ใดที่ใช้เงินบำรุงจ่าย กรุณาแจ้งให้ทราบด้วย
จรัสพร ตันติไชยากุล

โพสต์โดย white-blue » 06 ก.ค. 2010, 19:11

ustapol เขียน:ผมมีปัญหาดังนี้ ปัจจุบันจบเภสัชกรแล้ว ได้รับใบประกอบแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนตำแหน่ง คือยังคงเป็น ข้าราชการ ตำแหน่งเจ้าพนักงานเภสัชกรรม ได้ค่าตอบแทนการอยู่เวรเท่ากับเภสัชกร และได้เงิน พตส เดือนละ 1500 เหมือน เภสัชกร แต่มีเงินอีกประเภทหนึ่งซึ่งโรงพยาบาลของผมไม่จ่ายให้ในอัตราของเภสัชกร คือได้รับเพียง 900 บาท (ตามระเบียบฉบับที่ 7 พ.ศ.2552ว่าด้วยการจ่ายค่าตอบแทนการปฏิบัติงานในโรงพยาบาลศูนย์และโรงพยาบาลทั่วไป) โดยเขาตีความว่า ผมยังไม่ได้เปลี่ยนตำแหน่งเป็นเภสัชกร (ระเบียบนี้ เภสัชกรที่ทำงานยังไม่ถึงสามปี จะได้เดือนละ 3000 หากทำงานมากกว่าสามปีขึ้นไป จะได้เดือนละ 4500 บาท)
ผมควรจะต่อสู้อย่างไรดี เพราะเพื่อนที่อยู่โรงพยาบาลอื่น เขาจ่ายเท่าเภสัชกร ทุกอย่าง ใครทราบช่วยแนะนำด้วยครับ

ไม่ทราบว่าตำแหน่ง จพง นี้เป็นข้าราชการที่มี จ หรือปล่าวครับ และตอนนี้คุณยัง ถือตำแหน่งเป็น จพง ใช้สิทธิเบิกได้ เป็นข้าราชการอยู่หรือปล่าว
เพราะ....... ถ้าเป็นข้าราชการอยู่ในตำแหน่ง จพง จะไม่มีสิทธิได้ค่าเบี้ยเลี้ยง 3000 ผมคิดว่าถูกต้องแล้วเพราะ ในหนังสือการจ่ายค่าตอบแทนตามที่คุณว่ามามันชัดเจนอยู่แล้ว ต้องอยู่ในตำแหน่งเภสัชกร ซึ่งหมายความว่า ต้องเป็นข้าราชการที่เป็นเภสัชกร หรือ ลูกจ้างชั่วคราวที่หนังสือจ้างจ้างในตำแหน่งเภสัชกร ส่วนกรณีของคุณ ทำงานในตำแหน่งเภสัชกรจริง แต่ถ้าถือ จ เป็น จพง อยู่มันขัดแย้งกัน และมันต้องยึดตาม จ ที่ขึ้นถืออยู่ ฉะนั้นมันก็ไม่น่าจะได้นะครับก็เลยได้เงินตาม จ คือ จพง นั้นละ (จริงๆตรงนี้ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำไปเพราะเงินส่วน พตส และ ค่าใบประกอบจะได้หรือปล่าว ถึงแม้เราทำงานเป็นเภสัชแต่ถ้าตำแหน่งที่ถืออยู่ไม่ใช้เภสัช ถ้าผู้บริหารเค้าตีความไม่ให้คุณก็ไม่มีสิทธิ์ได้เช่นกัน ถ้าคุณถือ จ ของ จพง อยู่ แสดงว่าเงิน ส่วน พตส และ ค่าใบที่ได้ รพ น่าจะใช้เงินบำรุงจ่ายอยู่)

แนะนำอีกแนวทางนึงนะ....... ไปทิ้งตำแหน่ง จพง ไปซะ แล้วไปเป็นลูกจ้างชั่วคราวในตำแหน่งเภสัชกร จะแก้ปัญหาเรื่องเบี้ยเลี้ยงเหม่าจ่ายได้เพราะมีหนังสือรองรับตำแหน่งลูกจ้างอยู่ จ่ายได้ แต่ก็ต้องทำใจนะว่าถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลง โดยเฉพาะค่าตอบแทนนี้มีปัญหามาก
ถือตำแหน่ง จพง ไว้คงไม่มีประโยชน์หรอก เพราะมันปรับเป็น จ ของเภสัชไม่ได้ใช้มั้ยละ จะเป็น จพง ที่มี่ตำแหน่งหรือลูกจ้างเภสัชเลือกเอาแต่มันไม่ต่างกันหรอก ถือ จ อยู่ก็แค่ได้สิทธิ์เล็กๆน้อยๆจากการเป็นข้าราชเท่านั้นเอง
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย ustapol » 06 ก.ค. 2010, 21:44

จะให้ผมลาออกจากการเป็นข้าราชการ คงเป็นไปไม่ได้ครับ ร้ายสุดจะให้เป็นเภสัชลูกจ้าง ถ้าจะให้ลาออกจริงๆ ผมว่าไปทำงานอย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับโรงพยาบาลดีกว่าครับ ตอนนี้ผมกำลังทำเรื่องอุทธรณ์ไปที่ สสจ ครับ หากไม่ได้จริงๆ ผมจะฟ้องศาลปกครอง เพื่อจะได้เป็นบรรทัดฐานของคนที่ประสบปัญหาเหมือนกัน ที่ผมสู้ เพราะมีเพื่อนในหลายโรงพยาบาลที่เป็นเหมือนผม เขาก็จ่ายให้ครับ
ustapol

โพสต์โดย namwanrx » 06 ก.ค. 2010, 23:41

ก็ขอเอาใจช่วยแล้วกันให้ได้ตามที่ปรารถนา ที่รพ.ก็เคยมีปัญหากับเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราว จ้างในตำแหน่งเภสัชกร แต่ไม่ยอมจ่ายนั่นนู่นนี่ รอระเบียบนั้นนี้ ไม่ย้อนหลังให้ด้วยนะ สำหรับเคสนี้จะรอดูเหมือนกันว่าผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร ให้ไปเรียนแต่ไม่เห็นปรับให้เป็นตำแหน่งเภสัชกรกันซักทีเท่าที่เห็น
namwanrx

โพสต์โดย white-blue » 07 ก.ค. 2010, 13:46

ustapol เขียน:จะให้ผมลาออกจากการเป็นข้าราชการ คงเป็นไปไม่ได้ครับ ร้ายสุดจะให้เป็นเภสัชลูกจ้าง ถ้าจะให้ลาออกจริงๆ ผมว่าไปทำงานอย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับโรงพยาบาลดีกว่าครับ ตอนนี้ผมกำลังทำเรื่องอุทธรณ์ไปที่ สสจ ครับ หากไม่ได้จริงๆ ผมจะฟ้องศาลปกครอง เพื่อจะได้เป็นบรรทัดฐานของคนที่ประสบปัญหาเหมือนกัน ที่ผมสู้ เพราะมีเพื่อนในหลายโรงพยาบาลที่เป็นเหมือนผม เขาก็จ่ายให้ครับ

ตรงเรื่องลาออกจากข้าราชการหรือปล่าวนั้นสุดแล้วแต่การตัดสินใจครับ...........
เพียงแต่ผมแค่คิดว่า ถ้า ปรับ จ เป็น เภสัชไม่ได้...... แล้วจะเป็นเภสัชที่มีตำแหน่ง เป็น จพง ต่อไปหรือ..... มันมีประโยชน์อันใดเล่า....
ถ้าได้บรรจุเป็นเภสัช ฐานเงินเดือน ที่เป็น จพง มามันก็ถูกปรับใหม่อยู่ดี เป็นเภสัชกร ซึ่งผมไม่รู้ว่าตอนนี้คุณถือ จ จพง ฐานเงินเดือนเท่าไร
คงไม่สูงไปกว่าเงินเดือนเภสัชลูกจ้างสักเท่าไรกระมั้ง จะมีประโยชน์ในกรณีที่ถ้านะถ้า เค้าให้ปรับตำแหน่ง จ จาก จพง เป็นเภสัชได้เลย อายุราชการก็น่าจะถูกนับต่อ แต่ฐานเงินเดือนก็ต้องปรับอยู่ดี แต่ถ้าครอบครัวมีความจำเป็นต้องใช้สิทธิ์การรักษาพยาบาลจากราชการอันนี้ก็แล้วแต่ครับ
ตรงคำพูดที่ว่า ร้ายสุดจะให้เป็นเภสัชลูกจ้าง ในความคิดผมคิดว่า ความรู้สึกไม่แตกต่างกัน ระหว่างเป็นเภสัชลูกจ้าง กับ เป็นเภสัชแต่ถือจ จพง
มันก็เป็น พวกเภสัชไม่มีที่จะยืน ไม่มีตำแหน่งเภสัชกรเหมือนกันแหละ
เห็นบอกว่ามีเพื่อนในหลาย รพ ที่เป็นเหมือนกันเขาจ่ายให้ คุณลองถามเพื่อนดูครับว่า เค้าเป็นลูกจ้างหรือ ถือ จ จพงอยู่แล้วได้ ถ้ากรณีหลังเหมือนกัน ลองขอหนังสือเค้ามาดูเลยหนังสือที่ทำให้เค้ามีสิทธ์ จะได้นำไปอ้างอิงได้ด้วย
ยังไงก็พยายามเข้าครับ เรื่องนี้ผมก็เคยมีปัญหา ผมทำหนังสือให้หัวหน้าเซ็น ให้ ผอ. เซ็น เพราะเห็นว่ามันเป็นเงินบำรุง ถ้า ผอ. ยอมเซ็นก็จ่ายได้ แต่ปรากฏว่าไม่ได้ครับ ถูกฝ่ายบริหารท้วงมาเพราะไม่มีหนังสือรองรับ เรียกร้องเรื่องพวกนี้ต้องมีหนังสืออ้างอิงที่ชัดเจนถึงจะจ่ายได้ครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย pharmakop » 08 ก.ค. 2010, 05:17

ทำบันทึกข้อความจากหัวหน้า ว่า ให้ จพง.....นาย... ซึ่งได้ศึกษาต่อจบ ภบ.มาแล้ว ปฏิบัติงานในตำแหน่งเภสัชกร ที่....
ถึงผอ. แล้ว ส่งเรื่องให้ สสจ.ทำหนังสือตอบกลับหรืออนุมัติ ก็เบิกได้ทุกอย่างตามที่ ว่าได้แล้วครับ จว.ผมเยอะ ทั้ง จพง.และ พยาบาลที่ไปเรียนกลับมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharmakop

โพสต์โดย Phatcharapakorn » 15 ก.ย. 2011, 15:05

ตลกอะ ก็รู้กันอยู่ ว่าตำแหน่งมันเทียบกันไม่ได้ มันผิดพลาดจากระทรวงมาแล้ว
Phatcharapakorn

โพสต์โดย bird_kan » 15 ก.ย. 2011, 23:19

คุณ ustapol เศษเงินเล็กน้อยแค่นั้นไม่ต้องไปซีเรียสหรอกครับ ผมก็หัวอกเดียวกับคุณ
ทุกวันนี้ก็ทำงานตามค่าจ้างหละครับ ส่วนรายได้หลัก ก็มาจากร้านยา
ของเราเอง เปิดร้านยาสิครับ แล้วคุณจะลืมเศษเงินเล็กๆน้อยๆ พวกนี้ไปเลย หุหุ
### ส่วนความเห็นที่ให้ลาออก เนี้ยไม่รู้เอาอะไรคิดนะ ถ้าไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก
ว่า มันเป็นอย่างไง###
bird_kan

โพสต์โดย น้ำท่าจีน » 20 ก.ย. 2011, 19:23

เอาใจช่วย คนหัวอกเดียวกัน
น้ำท่าจีน

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน